Lưới 3D với Hypermesh: tính liên tục tại mặt tiếp xúc giữa các phần

• Thread starter baocuong
  • Ngày mở chủ đề
B

baocuong

Author
Chào cả nhà,

Mình mới tiếp xúc với phần mềm Hypermesh cách đây không lâu để tạo lưới cho 1 bài toán phần tử hữu hạn. Mô hình 3D bao gồm nhiều phần (part) khác nhau, đã được mình mô phỏng bằng Catia. Vấn đề là khi import mô hình hình học (geom) vào trong hypermesh mình gặp khó khăn trong việc chia lưới làm 3D làm sao cho tại mặt tiếp xúc giữa 2 part liền kề phải có cùng một lưới. Trong khi về bản chất, sau khi import hình học, tại mặt tiếp xuc giữa hai part tồn tại 2 mặt phẳng trùng vị trí với nhau nhưng không phải là 1. Nếu như cứ thế chọn cả 2 part rồi chia lưới, hoặc chọn chia lưới riêng từng part một trong hypermesh, tính liên tục của lưới tại mặt tiếp xúc không được đảm bảo...

Mọi người ai có kinh nghiệm tư vấn giúp mình vấn đề này với. Nếu giải thích của mình chưa rõ ràng xin phản hồi để mình chi tiết rõ hơn.

Cảm ơn nhiều!

thanhlh84

Active Member
Ðề: Lưới 3D với Hypermesh: tính liên tục tại mặt tiếp xúc giữa các phần

Hi Cương,

Em có thể gửi private email để tiện trao đổi.
Theo như anh hiểu, em muốn tạo CONTACT giữa 2 part. Thường để mô phỏng contact tốt, mắt mesh phần chung giữa 2 part phải giống nhau thì mới mô phỏng chính xác. (Dân CAE gọi là concurrent mesh).
Có rất nhiều cách để làm điều này trong HyperMesh(Tự động hoặc bằng tay). Anh không biết là em dùng phần tử Tetra solid hay Hexa/Penta. Hexa penta sẽ mất thời gian làm hơn.

Tetra thì khá đơn giản:
1. Tao shell mesh cho từng part
2. Xóa mesh của phần chung trên 1 part >> Duplicate phần chung part kia >> Joint nodes mesh duplicate vào part bị xóa mesh chung.
3. Đổ Tetra từ Shell mesh kín.

Thanks.

Hi Cương,

Em có thể gửi private email để tiện trao đổi.
Theo như anh hiểu, em muốn tạo CONTACT giữa 2 part. Thường để mô phỏng contact tốt, mắt mesh phần chung giữa 2 part phải giống nhau thì mới mô phỏng chính xác. (Dân CAE gọi là concurrent mesh).
Có rất nhiều cách để làm điều này trong HyperMesh(Tự động hoặc bằng tay). Anh không biết là em dùng phần tử Tetra solid hay Hexa/Penta. Hexa penta sẽ mất thời gian làm hơn.

Tetra thì khá đơn giản:
1. Tao shell mesh cho từng part
2. Xóa mesh của phần chung trên 1 part >> Duplicate phần chung part kia >> Joint nodes mesh duplicate vào part bị xóa mesh chung.
3. Đổ Tetra từ Shell mesh kín.

Thanks.

em cũng đang gặp vấn đề như vậy anh thanhlh84 ạ. em có 2 solid con(em trim cho dễ chia thôi chứ về bản chất chúng là 1 solid, gắn liền với nhau), chung nhau 1 surface, bây h thì em mesh như nào để đảm bảo ở mặt chung đó chúng có cùng nút, cùng phần tử hả a?. em dùng phần tử hexa penta anh ạ

B

b0y9xzx

Author

Bạn có thể chụp ảnh model cho mình xem được không? Trực quan sẽ dễ hình dung hơn.