Lương của kỹ sư cơ khí mới ra trường là bao nhiêu?

Discussion in 'Tâm sự - Nghề nghiệp' started by scorpions2006, Apr 9, 2009.

1. Khát!

Khát! Member

Ðề: Lương của kỹ sư cơ khí mới ra trường là bao nhiêu?

Ước mơ lúc ra trường kiếm được việc. Lương tạm thời cứ đủ sống đã, không biết có ai mướn thân xác này không?. Biết bao nhiêu thì đủ sống nhỉ? Lòng tham con người là vô đấy thôi thì nhiều hơn tiền "Bu ta chi" chút xíu vậy, vì chắc đi làm thỉnh thoảng làm cốc bia chén rượu với bạn chứ nhỉ? Tích lũy kinh nghiệm và tìm kiếm cơ hội. Lúc có kinh nghiệm định hướng rồi mới bán thân với giá víp như bác iPumpkin được.
    Tự chúc mình may mắn vậy:D

2. Phuongdoosan

Phuongdoosan New Member

Last edited: Mar 12, 2012

Theo quan điểm của mình thì vấn đề này có rất nhiều quan điểm và ý kiến.
    Lúc mình còn là sinh viên thì chỉ cần ra trường có việc làm là vui rồi, lương cao hơn thời sinh viên để khỏi sống dựa vào gia đình và có ít tiền để gặp bạn bè thế là ổn. Tuy nhiên cuộc sống nó không đơn giản như mình nghĩ, thoát khỏi cảnh sinh viên là lao vào cuộc mưu sinh khốc liệt. Lúc đó mình thật sự thấy tiếc cho những năm tháng ăn chơi, học hành bê tha nhưng nó cũng lại là ưu điểm cho mình trong các kỹ năng mềm về cách quan hệ, đối nhân. Sau đó là chuyển công ty và có công việc tốt hơn và cũng có thể sẽ thay đổi công việc một lần nữa nếu định giá "bản thân" theo yêu cầu của nhà tuyển dụng.
    Mình chỉ mong các bạn sinh viên mới ra trường, đặc biệt là các bạn kỹ sư cơ khí trước hết là có việc làm cho dù là việc lương cao hay lương thấp vì khi các công ty tuyển dụng họ định mức cho bạn với công việc đó là bấy nhiêu rồi thì rất khó thuyết phục họ trả cho bạn cao hơn những người khác vì việc này sẽ phá vỡ khung lương của công ty trừ khi bạn quá xuất sắc. Khi các bạn đi làm các bạn sẽ thấy sự khác biệt giữa người đi làm và những người chưa đi làm cũng như những người làm việc lâu năm. Bạn sẽ biết được trong công việc có những người không giỏi về chuyên môn nhưng vẫn được mọi người tôn trọng và có những người quá giỏi luôn hoàn thành tốt công việc dưới sự phân công ,giám sát của ai đó....
    Cùng với thời gian bạn sẽ dần tìm ra cho mình công việc phù hợp cũng như có những chiêm nghiệm về cuộc sống.

umy likes this.
  3. smc-hp

smc-hp New Member

2009 ra trường lương 2tr bao ở + 1 bữa trưa :D
    2010 Lương 3tr4
    2011 lương ~7tr5
    2012 lương 12tr (trừ thuế còn >10tr) :)
    Nói chung khó đủ để có thể lập nghiệp nơi đất khách, tiền sinh hoạt ở thành phố lớn, tiền cho bố mẹ ăn quà, tiền cho con nhỏ, tiền giao lưu bạn bè, .... =((

4. EyeStorm

EyeStorm New Member

Cũng có một topic bàn về lương của kỹ sư chuyên ngành động lực bọn em lúc mới ra trường là bao nhiêu bên oto-hui! Nhiều người kêu "thảm" lắm trong 1-2 năm đầu, ngoài ra còn bị cấp trên, thợ lâu năm quát tháo... nhưng em vẫn tin là cứ 1 lòng yêu nghề, tích lũy kiến thức, chấp nhận "đau thương" ban đầu đi rồi sẽ nhận được mình thứ được xứng đáng được nhận. ĐỪNG NẢN LÒNG MỌI NGƯỜI Ạ :)

5. luonggiatrang9

luonggiatrang9 Active Member

Em chào các anh chị

Công ty em mới 100% , vốn của Nhật Bản , hôm đàm phán về lương em không biết bị hớ không . Chính của em đàm phán là 7 tr cơ , nhưng em bảo từ 6-8 tr , em nghĩ là họ cộng vào chia 2 , nhưng ai ngớ họ bảo thế 6 tr nhé.

thế là bị hớ quả , không biết đi vào hoạt động vấn đề tăng lương như thế nào các anh chị nhỉ .

Công việc bây giờ xin vào để làm với chuyên môn ăn cắp được rồi cũng khó , vì họ chưa biết mình ra sao , mình cũng không biết mình vào vị trí nào trong công ty mới . Mà mấy anh em cùng vào , ai cũng ghè nhau lên không dám hỏi về lương .....
    Theo các anh chị bây giờ mình phải làm thế nào để biết được mức lương của mình sau 1 năm và vị trí của mình trong môi trường mới (ở đây kinh nghiệm không có vấn đề ). nếu mà nhân hệ số tăng lương tầm 10 % thì thua công ty cũ của mình ,
    vấn đề lương bổng cứ mù tịt trong công ty mệt thật đấy!

cảm ơn cả nhà Mes

6. kataklysm

kataklysm New Member

Last edited: Jun 8, 2012

Mấy bạn mới ra trường vậy là quá tốt rồi, như tôi lương vẩn làng nhàng 6tr cho cái chức phó phòng sx cua một công ty cổ phần. Đang tìm cơ hội mới đây,
    Công việc hiện tại quá nhàm chán sáng lên cty chơi game trưa ăn cơm rồi đánh bài chiều về=====> hư người

7. vantrongck2

vantrongck2 Member

Last edited by a moderator: Jun 20, 2012
    VẬY là khá rồi đấy bạn, không bị hớ đâu. bằng cao đẳng mà lương 7tr còn kêu hớ, không biết là bạn có đang khoe lương của mình trên diễn đàn không vậy

công ty cổ phần sao lương thấp vậy bạn, ít ra cũng phải chừng 8tr với một chức danh như bạn nếu làm ở một cty tnhh
    bạn kiếm việc mới xem vì tớ thấy lương trưởng phòng thấp nhất cũng 8tr ***, còn tiền ăn ngoài nữa

lương vậy cũng ổn rồi bạn ah!
    giờ kinh tế khó khăn, cty phá sản tùm lum, có được công việc cũng khỏe
    thằng bạn tớ xin vc từ tết đến giờ chưa được, tội nghiệp nó
    có bạn nào giới thiệu dc chỗ nào cho nó làm với
    nó tốt nghiệp trường đại học công nghiệp tphcm, giờ nó đang ở thủ đức.

đây là mức lương tối thiểu thôi bạn ơi
    mức lương trên áp dụng cho các cty khối nhà nước
    vì thấp vậy làm sao đủ ăn nên mới sinh ra cái chuyện tham ô trong các cty nhà nước
    nếu lương đủ sống thì người ta đâu có tham ô làm gì
    còn các cty không thuộc khối nhà nước thì trả lương theo năng lực và theo thị trường
    nên mới dễ phát triển

tôi đồng tình với ý kiến của bạn
    nhân đây tôi cũng đi làm và mắc một số vấn đề mf doanh nghiệp vn hiện nay không phải nói quá mà đang lừa người lao động
    một số cty khi tuyển dụng nào là nói cty đãi ngộ, du lich thàng năm, thưởng lễ, thưởng tết, 6 tháng xét tăng lương một lần
    mà đến khi vào làm chẳng có gì hết, lễ cũng chẳng có thưởng, tăng lương lại càng không
    có chị làm cùng nghỉ vc chuyển cty khác
    lúc đó mới vỡ lẽ ra là tiền bảo hiểm cty chưa đóng cho một năm trời
    rồi nghỉ vc thì không thanh toán hết lương để phải đi đòi, đến giò vẫn chưa đòi được
    giò tớ nghỉ rồi, cũng bị xù mất một tháng lương sau này nếu ra đường gặp thằng giám đốc đó chắc chửi cho nó một trận
    mà mấy cty vn đa số là vậy không sằng phẳng một chút nào hết
    lên truyền hình, hay họp cty lúc nào cũng giảng đạo đức, nói thật hay mà khi làm thì chẳng làm dc ji cả
    nên có chuyện mấy thằng giàu ở vn đâu có thằng nào giàu chân chính

8. daotam1982

daotam1982 Member

Chủ đề này nghe có vẻ hào hứng quá nhỉ. Vấn đề thu nhập lại rất tế nhị lên đấy là chủ đề hay để thăm dò lương từ các ngành nghề. Theo mình, để anh em tham khảo thì mỗi người khi comment thì nên nói rõ công việc chính là gì?!
    Nhân tiện cho mình hỏi có anh em nào làm trong lĩnh vực khuôn mẫu (chuyên tkế khuôn dập, cắt, ép nhựa và các chi tiết máy) 4 năm kinh nghiệm lương bao nhiều không? (Cứ tính trung bình theo khả năng làm việc khá).
    Thanks!

9. ledungutc

ledungutc Member

Nếu chỉ xét đến khả năng và kinh nghiệm của bạn thì nếu chỉ là staff :
    1. VN 5-6tr
    2.NN 5-7tr
    Nếu Manager tầm chục trên dưới chục củ

10. neverlose

neverlose <b>we only here today</b>

Cái gì cũng có tính tương đối thôi, nên có tham khảo cũng vậy, còn tùy vào thời thế may mắn riêng nữa.

Nên mấy bạn cứ suy nghĩ về vấn đề này mãi cũng vậy, thêm được tí lương thì cũng tiêu hết, cũng kiếm ra cái để mà tiêu thôi, ít lương đôi khi lại hay vì chịu khó xoay sở hơn là an phận.

Còn lương trung bình thì chỉ tầm 6-7 triệu thôi, nói vậy chứ cũng không dư được nhiêu.
    Nếu có thể làm cho các cty có tiếng tí thì tầm 8-9 tr.

Mới ra trường mình cũng chỉ làm dc 7.5 tr, sau khi làm 1 năm còn 6.5 tr. k tăng mà giảm vì mình chuyển từ cty nc ngoài qua cty VN, giờ thì làm lại cty Nhật mức lương hơn 1,5 lần mức cũ. Cũng hên xui nhiều hơn vì tùy vào lúc mình có cần việc, cty tuyển dụng mình thích có tuyển hay không, và môi trường đó có đúng với mức lương đó,...

Cứ bình thường về lương đi, suy nghĩ gì cho nặng đầu, có biết bao nhiêu hệ số phải tính vào.

11. pdupuis75

pdupuis75 Member

As you know,PLM is the last vision to the global market would wide class, $:), you can ask 30 000. $ for beginning
    Jap will pay for this

12. tuanpv2410

tuanpv2410 New Member

Cảm ơn các anh rất nhiều về những chia sẻ tâm huyết, em cũng là một sinh viên sắp ra trường, nhưng hình như còn quá nhiều điều em chưa biết

13. gameplay

gameplay New Member

xin hỏi mấy bác ở ngoài bắc QC Inspector với 4 năm kinh nghiệm (shipyard, steel structure, pressure vessel, 1 ít piping, chủ yếu là kết cấu : UT, RT, fabrication, welding, painting) lương vào khoảng bao nhiêu vậy ?

14. chau2707

chau2707 Active Member

Bạn nên xét về 2 trường hợp : lương bạn đề nghị và lương cty tuyển dụng có thể trả cho bạn. VD bạn đề nghị lương 10tr/tháng mà cty chỉ có thể trả cho bạn 7tr/tháng thì bạn làm gì nào, với mức lương đấy bạn không làm sẽ có người khác làm (đó làm tâm lý của nhà tuyển dụng), nếu hạ giá thì mất uy, lúc đó chỉ còn đường tìm cty khác mà đề nghị. Muốn biết khả năng của bạn đáng giá bao nhiêu ở cty bạn muốn xin vào thì cách tốt nhất tìm hiểu những người trong đó lương tháng được bao nhiêu trước đã, sau đó lấy khoảng 75-80% lương của mấy người đó so với mức lương ở cty bạn vừa nghĩ, nếu nó bằng nhau thì làm, thấp hơn tý xíu cũng chấp nhận được, cao hơn thì quá tốt, còn nếu 100% lương của những người đó mà bằng lương ở cty bạn vừa xin nghĩ thì đừng vào làm gì cho khổ cái thân.

15. ctm3k49

ctm3k49 New Member

Vấn đề đầu tiên là tại sao bạn lại muốn chuyển công việc.
    - Nhiều khi mức lương ko hẳn đã phụ thuộc vào vị trí tuyển dụng và kinh nghiệm ứng viên. Nó còn tùy thuộc nhiều vào vị trí của nhà máy ( hay còn gọi là mức sống ở địa phương. Bạn muốn làm ở HN, Bắc Ninh, Bắc Giang, Hải Phòng, Nam Định, Thái Bình...)
    - Mình đã làm ở HN với mức lương cao nhưng hiện tại mình đã chuyển về quê làm với mức lương chưa bằng một nửa và mình chấp nhận điều đó. Đó cũng là một point để xác định lương.
    - Tương lai ở cty đó sẽ ntn, mình sẽ đạt dc mức nào???. Canon hiện tại trả cho sv mới ra trường khoảng 8tr/tháng chưa kể các khoản khác. Với rất nhiều sv mới ra trường hiện nay thì đó là quá ổn. Nhưng mình đi làm 4 năm rồi và mình sẽ không chọn vào đó nữa vì ở đó structure gần như ổn định rồi. Đó cũng là một point để bạn xác định có vào đó không kể cả mức lương bạn đàm phám đáp ứng được mong muốn của bạn.
    => Kết luận là có nhiều yếu tố quyết định việc bạn có chuyển việc hay không và mong muốn mức lương của bạn là bao nhiêu. Mong bạn suy xét thật kỹ vì kinh nghiệm 10 năm ở một cty nó vẫn tốt hơn là 15 năm ở 10 công ty khác nhau. Ở bất kỳ cuộc phỏng vấn nào đều có câu : tại sao bạn lại bỏ cty cũ, tại sao bạn lại chọn công ty chúng tôi?
    -

16. Ngoancp

Ngoancp Active Member Staff Member

Một chủ đề rất hay và luôn mang tính thời sự (mức lương thay đổi từng năm) đã dừng thảo luận cách đây 3 năm. Các bạn, các bạn mới ra trường, các bạn sắp ra trường, các bạn không quan tâm mức lương của mình bao nhiêu ư ?

Các bạn cố học cho thật giỏi, các bạn đi học thêm rất nhiều, các bạn trang bị ngần ấy kiến thức ngần ấy kỹ năng để làm gì trong khi số tiền người ta trả cho các kiến thức, kỹ năng và chất xám của các bạn là bao nhiêu và các bạn không quan tâm ?

Suy nghĩ một chút nhé. Các bạn muốn thanh lý một cái máy tính, một cái điện thoại, kiểu gì cũng lên mạng hay hỏi bạn bè cái đó bán được bao nhiêu ? Trong khi sức lao động, chất xám của các bạn các bạn bán thường xuyên và liên tục từ tháng này qua tháng khác mà lại không quan tâm cái đó bán được giá bao nhiêu ?

Một câu hỏi mà các nhà tuyển dụng cũng thường hỏi là các bạn đề nghị lương bao nhiêu ? Các bạn chuẩn bị gì để trả lời cho câu hỏi này.

nguyenco262 likes this.
  17. nguyenco262

nguyenco262 New Member

Vâng, sau 3 năm mình xin có ý kiến là sinh viên mới ra trường thì theo mình nghĩ là có 1 công việc đúng chuyên môn mà mình thích, mức lương lúc này chưa quan trọng. Sau đó làm 1-2 năm mình sẽ yêu cầu mức lương nếu công ty có chính sách giữ thì ở lại, không thì đi chổ khác. Lúc này mình đã có kinh nghiệm nên k sợ gì cả. Còn mới ra trường mà yêu cầu mức lương quá cao thì k có cty nào nhận đâu

chau2707, nhjkjeu and umy like this.
  18. nhjkjeu

nhjkjeu Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Năm 2011 vào sài gòn lương 4tr5.
    2 năm sau có cty gọi về làm trả 10tr không đi. Vì chất chưa đủ
    5 năm sau rời khỏi công ty lương 30tr.
    => Chất rất quan trọng, chất chưa đủ sao đổi được lương.
    Nếu chưa đủ kinh nghiệm thì nên tích lũy. Mình hay nói với mấy bạn trẻ. Mới ra trường đừng quan trọng tiền quá. Đủ ăn, đủ mặc đủ đi matxa là được rồi.

Nova, chau2707, nguyenco262 and 2 others like this.
  19. vuphuongkite

vuphuongkite New Member

Mình nghỉ quan trọng là năng lực bạn làm việc ak, nếu có năng lực thật sự lương là không giới hạn

chau2707 likes this.
  20. chau2707

chau2707 Active Member

Hình như hồi trước bác làm cho R Techno và hiện tại đang ở Japan phải không ?

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...