Lương kỹ sư cơ khí tại Canon!?

Discussion in 'Tâm sự - Nghề nghiệp' started by quangnam212, Apr 11, 2012.

1. quangnam212

quangnam212 New Member

Chào mọi người!
    Mình là thành viên mới, rất mong được mọi người giúp đỡ! :D
    Nhân tiện, mình cũng đang có thắc mắc thế này, mong được các bạn giúp đỡ tư vấn:

Chuyện là mình mới nghe về một bạn mới ra trường (Kỹ sư cơ khí tốt nghiệp ĐHBKHN), mới đi làm cho Canon được khoảng 5 tháng. Lương của bạn ấy ngay từ tháng thứ 2 hay 3 gì đó (ngay sau khi thử việc xong) là 7 triệu, cộng thêm 3tr200k phụ cấp, và còn được ăn 2 bữa (trưa và tối), bạn ấy kể là làm theo ca kíp gì đó (ngày làm 12h!). Vậy là mỗi tháng mang về ít nhất 10tr200k (chưa hề tính có đi làm thêm tí nào nhé).

Thật sự là mình đang thấy khá choáng váng vì thấy vậy là quá cao với kỹ sư mới ra trường! Mình thắc mắc nhất là khoản trợ cấp 3tr200k ấy! Thấy khá là cao so với những nơi khác!:(
    Không biết có bạn nào làm ở Canon hay biết rõ về Canon có thể giúp mình hiểu hơn được không!?

2. gem

gem Member

Ðề: Lương kỹ sư cơ khí tại Canon!?

Luơng cũng được nhưng mà bạn hình dung là 1 ngày bạn phải làm việc 12 tiếng. Sẽ không có thời gian nào ngoài cuối tuần. Thời gian này ủ mưu tu luyện học tập trau dồi kiến thức là ổn nhất.
    Chúc thành công

3. anhqdt43

anhqdt43 New Member

Last edited: Apr 15, 2012

Lương của kỹ sư thiết kế khuôn của Canon có thể lên đến 1000$. Nhưng số này rất ít.
    CANON sử dụng rất nhiều loại phần mềm CAD như UG, SolidWorks, TopSolid tùy theo bộ phận.
    Bộ phận thiết kế khuôn sử dụng Top Mold của Top Solid.

4. quangnam212

quangnam212 New Member

ý mình cũng muốn hỏi: ko lẽ 1 kỹ sư mới ra trường, ko có tí kinh nghiệm gì, có thể nhận được từng ấy!? và khoản trợ cấp kia nữa! thấy khá là cao! hi vọng có ai đang làm trực tiếp ở Canon thì sẽ biết rõ nhất giải thích hộ mình!:D

5. NX

NX New Member

thằng bạn mình làm canon, chỉ đủ sống. vất vả. :22:

6. sostupid

sostupid New Member

chào bạn.
    nếu bạn nói lương như vậy là cao thì bạn tính thử nhé.
    nếu lương 7 triệu ngày làm 8 tiếng(các công ty tuyển sinh viên mới ra trường lương cao từ 6-8 triệu,tính trung bình là 7 nhé) nếu thêm 4 tiếng nữa thì phải thêm 3,5tr nhưng giờ đó là tăng ca so với bình thường rồi thì hệ số là 1,5 hay 2 gì đó tùy công ty thì khoảng phụ cấp đó so với 3,2tr bạn nói thì có cao không, bù lại như vậy rất mệt,thời gian ngủ nghỉ không có,thậm chí đi chơi với người yêu còn không có,vắt hết sức lực > người yêu bỏ >buồn >mệt mỏi >die.
    hi vọng bạn có lựa chọn đúng đắn,tương lai do bạn quyết định.
    chào bạn

7. domanhtuan

domanhtuan New Member

Oh xin chao!
    tớ làm ở canon được gần 2 năm rồi.Theo như bạn nói thì bạn này đi làm kíp.ngày làm 12 tiếng.nói chung là sẽ đi 2 ngày ngày,2 ngày đêm và sau đó là 2 ngày nghỉ.
    Vì thế khái niệm cuối tuần là ko có.
    Những bạn làm kíp này ở các phòng như : Mold , MTP , MSD , PCB.
    Làm kíp nhàn nhưng mất nhiều thời gian.
    Các bạn làm kíp với những người tốt nghiệp đại học thì luơng mỗi tháng cũng khoảng xấp xỉ 11tr.
    Còn như tớ đây tốt nghiệp Bách khoa ngành cơ khí chế tạo máy nhưng lại đi làm ở phòng lắp ráp.Quản lý về con người và sản xuất là chính.Còn chẳng đụng một tẹo nào đến chuyên ngành cả.Chán lắm.hj
    nói chung là đi hành chính như tớ thì các bạn tốt nghiệp đại học mới vào luơng khoảng 7tr ( ngày làm 8 tiếng ).
    Nếu phải đi ca đêm nữa ( Đi làm một tuần ngày sau đó lại chuyển sang đêm ) thì lương sẽ khoảng gần 9 triệu.
    Nếu vào canon làm mà các bạn biết tiếng anh thì sẽ là một lợi thế.Có một điều mà các bạn cần lưu ý là với các phòng ban khác thì rất dễ lên cấp bậc ( chỉ khoảng sau 2 năm ) còn với những người làm ở phòng lắp ráp như tớ thì còn mọt kiếp.
    hj

8. HungCanVS

HungCanVS New Member

Hỏi thật bác GEM giờ lương bao nhiêu/tháng?

9. k44cdt_tnut

k44cdt_tnut Member

Các anh cho em hỏi ké cái :11:
    Lương ở Canon thì rõ rồi. Thế lương ở SamSung thì như thế nào hả các bác.?
    Em thấy bảo là lương khởi điểm là 7,5tr trong thời gian này. Cũng phải làm 12h thì phải.
    Công việc nhàn hơn Canon. Không biết thông tin có chính xác không mong các bác cho ý kiến và chia sẻ.
    Em muốn hỏi vì xe SamSung đi ngang qua nhà. Đợt tới này ra trường em cũng định đi làm tạm ở đấy. Đã nộp hồ sơ, đang đợi thông báo cụ thể........
    Thanks các bác.

10. tdh3587

tdh3587 New Member

10tr2, làm 12h/ ngày. bạn tính kĩ sẽ thấy là thấp chứ ko phải là cao bạn à. sostupid phân tích rất chính xác. vì mình cũng đang làm theo ca nên mình hiểu về cách thức tính lương.

11. k44cdt_tnut

k44cdt_tnut Member

Không hề đơn giản các bác nhỉ? Dù sao em cũng rất cám ơn các bác.
    Người trong cuộc mới hiểu được chứ chúng em chưa va chạm và đi làm nên cũng chưa biết nhiều !

12. traingheo88

traingheo88 New Member

các bạn ah cho hoi canon tuyển dụng có khó không và thi như thế nào vậy bạn có ai biết thì nói cho mọi người cùng biết nhé . thanks

13. quangnam212

quangnam212 New Member

Cám ơn bạn Tuấn nhé! Đúng là cậu này làm ở phòng MTP! :D
    Mình nghĩ làm ở công ty sản xuất của nước ngoài chuyện lên cấp bậc chắc cũng ít lắm!
    Tuấn cho mình hỏi thêm là bên Canon thì có tăng lương định kỳ ko? Bên mình thì 1 năm tăng 1 lần khoảng 15-20% (tùy vào đánh giá năng lực, thành quả) :p

14. quangnam212

quangnam212 New Member

Hiện nay thi vào Canon có 3 vòng:
    - Vòng 1: Thi GMAT (toán IQ, xác suất.. bằng tiếng Anh), tiếng Anh (khá dễ), Chuyên ngành (tổng hợp kiến thức rộng khi học ĐH, nhưg đề bài cũng ko khó)
    - Vòng 2: Phỏng vấn lần đầu, như mình từng đi thì đã có một Manager người Nhật vào phỏng vấn rồi và thêm 4 người Việt nữa, trong đó có 1 người bên nhân sự (như chân thư ký thôi) :D
    - Vòng 3: Phỏng vấn lần 2: thêm bác người Nhật giám đốc nhà máy. Trước khi phỏng vấn sẽ được khám sức khỏe (đo mắt, huyết áp, lấy mẫu máu, nước tiểu) :))

Nhìn chung là bạn nên tìm hiểu về bộ phận mình ứng tuyển vào, và nên tỏ ra xác định làm việc lâu dài ổn định khi trả lời pv, và đặc biệt nhất là người ta rất quan tâm mình hiểu gì về công việc ấy, có yêu thích nó không!:D

Mình chỉ nói qua qua vậy nhé! Chúc bạn may mắn! :D

15. tanzhaoyun

tanzhaoyun New Member

Cái gì cũng có giá của nó bạn ah. Thứ nhất là người đó đã giỏi, thứ hai là chịu cực tốt. Mà nếu lương vậy làm Holcim ngon hơn.

16. gem

gem Member

Bạn làm Holcim ah. Tập đoàn đó hơn hẳn Canon rồi, so sánh làm sao đc.

17. tanzhaoyun

tanzhaoyun New Member

Mình ko làm ở Holcim vì Holcim Kiên Giang chán lắm lúc đó trả 600usd nhưng hẻo lánh lắm với lại mình học cơ khí giao thông nên có phần thấy không phù hợp. Giờ mình đang làm ở Toyota Cần Thơ. Holcim bạn mình đang làm ^^ lương giờ đc 1000 mà nó cũng định nghỉ vì môi trường hơi độc hại

18. domanhtuan

domanhtuan New Member

Tớ làm ở phòng lắm ráp chứ ko phải làm ở phòng MTP.
    Ở canon thì một năm tăng lương một lần thôi.Bây giờ là tăng vào tháng 1 hàng năm.Mỗi lần tăng tùy vào xếp loại của bạn trong thời gian làm việc của năm trước đó.Nói chung mức tăng thường là vào khoảng 1tr đến 1tr3 thôi.Ko nhiều đâu.

19. kenihuynnh

kenihuynnh New Member

xin lỗi các bạn, hơi lạc đề tí nhưng mình là dân xã hội, mình đang định thi tuyển bên phòng hành chính (VD phòng nhân sự chẳng hạn) tại canon thì mình có phải thi GMAT như các bạn không vì kiến thức toán đối vs mình bây giờ rụng hết rồi :( Và có bạn nào cho mình hỏi (hơi tế nhị xíu) là vấn đề lương của canon tại bộ phận hành chính này có được khoảng 10-12tr/tháng hoặc hơn không? Mình đã đi làm đc 2 năm rồi và đang tính chuyển vc. Cám ơn các bạn nhé!

20. quangnam212

quangnam212 New Member

Bạn vẫn fải thi GMAT và tiếng Anh bắt buộc! Và cả kiến thức chuyên ngành nữa (cái này mình ko rox thi ngành bạn là thi như thế nào!:D)

Lương thì theo mình biết, nhân viên như nhau (tốt nghiệp ĐH) thôi, tầm 7triệu! Còn muốn thêm thì sẽ làm thêm (cái này thì vào cụ thể trong ấy mới biết Policy của ngta đc) Nhưng nói chung là Canon lương cũng khá cao! :D

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 1)

Loading...