Lương kỹ sư cơ khí tại Canon!?

Discussion in 'Tâm sự - Nghề nghiệp' started by quangnam212, Apr 11, 2012.

1. V28

V28 New Member

Ðề: Lương kỹ sư cơ khí tại Canon!?

nếu có tiếng anh tốt thì lương có gì khác không?như mình làm ngoài cũng 2 năm rồi lương giờ đc 8tr vào trong canon có được ưu tiên gì không?

2. nguyendung2810

nguyendung2810 New Member

Xin chào các bạn !
    Mình cũng xin góp ý thêm cho mấy bạn mới ra trường nhé.
    " Người sư dụng LĐ bao giờ cũng muốn trả lương thấp nhất và làm việc nhiều nhât; Nhưng người LĐ thì lại muốn lương cao nhưng công việc nhàn nhất "
    => Vấn đề này luôn là mẫu thuẫn giữa người sử dụng LĐ và người LĐ.
    Cho nên mình muốn nói với các bạn rằng khoảng >50% là năng lực của mình: chuyên môn, ngoại ngữ, cách quản lý công việc,.......Còn <50% còn lại cũng là do may mắn.
    Còn để biết được công ty nào lương cao hay thấp các bạn cứ tình theo giờ là được.
    Chứ lương hiện tại của tui ra trường 3 năm: 34k /h.hjhj

Chúc các bạn thành công !

3. tutran

tutran New Member

Hi, mọi người cho mình hỏi, Canon còn đợt tuyển nào nữa trong tháng 5 hay 6 ? Mình ra trường cuối tháng 5, đang muốn thử sức ở Canon!

4. quangnam212

quangnam212 New Member

bạn cứ chịu khó xem Vietnamwork.com ấy! Nói chung là các công ty sản xuất tuyển liên tục ấy!:)) yên tâm!;)

5. dungnv896

dungnv896 New Member

Lương của mình giá sàn là 57,7k/h. Theo mình nghĩ bạn không nên áp đặt mức lương với nhà tuyển dụng mà xem xét công việc bạn sẽ làm, nếu phù hợp khi bạn làm rồi bạn đề nghị lên lương, lúc đó nếu bạn tìm cách giải thoát mình thì nhà tuyển dụng sẽ níu chân bạn lại. Nên làm cách này

6. k44cdt_tnut

k44cdt_tnut Member

Hình như tháng nào Canon cũng tuyển dụng đấy. Người ra người vào suốt ấy mà^^
    Thường họ hay nhận hồ sơ từ mồng 10>15 hàng tháng. Bạn có thể vào web của công ty(Phần tuyển dụng)
    Tháng 6 này mình cũng ra trường. Đang thử sức với SamSung trước. Hôm rồi thi GSAT, đợi 27 này có kết quả :D

7. langtuneo

langtuneo New Member

Cho em hỏi các anh chị có biết làm việc ở Panasonic thì thế nào không

8. tutran

tutran New Member

bọn Panasonic tuyen khó lắm, nhìn chung khó vào hơn so với samsung hay canon
    :39:

9. tutran

tutran New Member

hi all, có ai biết gì về thông tin tuyển dụng của Viettel không, sao bọn này năm nay im ắng thế!:1:

10. langtuneo

langtuneo New Member

Em thì được Panasonic tuyển dụng rồi, giờ muốn biết làm việc ở đó ra sao thôi ạ, có anh chị nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em không?

11. mrajite

mrajite New Member

Chả ai cho không ai cái gì bao giờ. bạn làm cho Canon hay ở đâu thì cũng thế thôi. Họ trả bạn cao thì lấy của bạn cũng cao, tư bản mà bạn. Bạn làm 20triêu/1thang thì tất nhiên sẽ phải bỏ ra công sức gấp đôi 10triêu/1thang ....

12. Phuongdoosan

Phuongdoosan New Member

Theo mình bạn nói đúng một phần trong đó, nghĩa là "chả ai cho không ai cái gì bao giờ". Đúng thế, như anh iPumpkin đã nói, cuộc sống là định giá bản thân và bán sức lao động, và để 2 bên ( người lao động và người sử dụng lao động) đi đến thỏa thuận là lương và các yêu cầu khác trong hợp đồng cũng như chính sách công ty.
    Không riêng gì tư bản mà ngay cả nước ta cũng vậy thôi.
    Tuy nhiên mình không đồng ý ở điểm " bạn làm 20 triệu/ 1 tháng thì phải bỏ công sức gấp đôi 10 triệu/tháng" vì sao?
    Theo mình nghĩ xã hội hiện tại có sự phân tầng giữa các nhóm công ty. Vì sao một công ty luôn là trả lương cao cho dù công việc rất đơn giản và ngược lại có công ty bạn làm rất nhiều mà lương thấp. Đó là đẳng cấp bạn ơi, các công ty có uy tín, thương hiệu thì họ có thể trả cho bạn rất cao so với công việc bạn làm tại công ty nhỏ thậm chí còn bỏ công sức ít hơn.
    Đó là chưa nói đến "thương hiệu" của người lao động, mình đã gặp và làm việc với một số anh chị. Tuy họ làm công việc không hơn mình là bao tuy nhiên họ có một CV hoành tráng với các chức danh cao cấp, vì thế để tìm công việc lương cao với họ rất dễ.
    Trở lại với vấn đề trên, mỗi công ty có một chính sách và chế độ làm việc khác nhau. Theo mình nghĩ Canon đang trả lương khá tốt, vấn đề là mỗi người có lựa chọn như thế nào thôi. Cuộc sống là phải biết chấp nhận đánh đổi một số thứ để cân bằng vì vậy có một số người làm lương 20 triệu/1 tháng vẫn chưa thỏa mãn, nhưng có người làm 5 triệu/ 1 tháng vẫn vui vẻ, yêu đời mặc dù khối lượng công việc là như nhau.
    Đôi điều lan man chia sẻ cùng mọi người.

13. mrajite

mrajite New Member

Ý mình cái công sức gấp đôi mình phải bỏ đó nó xét trên nhiều khía cạnh: sức lao động chân tay, trí tuệ, thời gian, .... Khó diễn đạt cái ý đó ra quá :D

14. kengkeng_01

kengkeng_01 New Member

anh em cho hỏi làm samsung dễ vô sinh lắm hả.sao lương ở đó khá cao so với các cty khác mà cv cũng nhàn.lời đồn đó từ đâu ra :D

15. phongbkpro

phongbkpro New Member

Last edited by a moderator: May 8, 2012
    Xin chào các bạn.Mình thấy mọi người bàn luận về vấn đề lương khi đi làm.Mình cũng xin tự giới thiệu là mình khóa 2007 Đại Học Bách Khoa tpHCM.Hiện tại mình đang làm việc tại Sam Sung Electronics VINA.Lương kỹ sư vào thì cũng có 6.5tr nhưng được cái phụ cấp đủ mọi thứ:đi lại,ăn uống,gửi xe và đặc biệt là có tiền MBO theo quý.Nói chung là nếu làm bình thường thì tháng cũng lãnh được 600usd.1 năm tăng lương 1 lần vào tháng 3(25_27%).Mình thấy môi trường ở đây khá nhàn nhưng lại khá tốt.HIHI

===

làm ở Sam sung mà vô sinh thì ai dám làm nữa bạn.nhàn là do việc sản xuất theo dây chuyền hết nên các bộ phận khác chỉ hỗ trợ cho sản xuất thui.
    Sam sung electronics vina
    Duong van phong/senior staff/QA group

16. iPumpkin

iPumpkin <center><b>CAM Programmer</b></center>

Last edited: May 8, 2012

Khóa 2007 thì bạn vừa mới ra trường - năm 2012, 2012 ? wow, lương mà 600USD/tháng là thuộc loại cao - rất cao. Bình quân bây giờ cở 4,5 năm kinh nghiệm mới cở đó - mình nghĩ chắc cập nhật của mình về vấn đề này cỏ lẻ đã lổi thời.

17. tutran

tutran New Member

Hi all. Tình hình là Canon lại đang tuyển, vì thế ai đã từng làm trong Canon cho mình hỏi công việc cụ thể trong các vị trí:
    1) Nhân viên phòng công nghệ sản xuất
    2) NV phòng quản lý chất lượng sản phẩm
    3) NV phòng lắp ráp
    4) Nhà máy bên Đông Anh có khác gì so với bên Bắc Ninh không (về công việc ý):106:
    Thanks!

18. k44cdt_tnut

k44cdt_tnut Member

Bạn Tutran xem kỹ ở web của Canon.
    Yêu cầu chung, nhiệm vụ công việc họ nói rất chi tiết cho từng vị trí rồi mà bạn........

19. Ring

Ring New Member

Lương thì biết bao nhiêu là cho đủ
    Lậu bấy nhiêu thế ấy vẫn chưa vừa....

Hai câu này mình chột miệng nói ra thôi, sai mong các bạn, đồng nghiệp thông cảm nhé.
    Trên thực tế, khi là một kỹ sư mới ra trường thì khi đi làm các bạn đừng để ý nhiều quá đến việc lương của bạn sẽ được trả bao nhiêu... 500 hay 600$ hoặc 5 triệu hay 6 triệu mình không cần hỏi nhưng chắc chắn 1 điều rằng bạn sẽ không giàu được bằng số tiền ấy. Điều các bạn cần ở đây là gì ? Niềm vui trong công việc và sự định hướng nghề nghiệp. Trong 1 đến 2 năm đầu sau ra trường mà bạn chưa tìm được công việc nào để củng cố, phát huy và vận dụng kiến thức đã học thì e rằng rất nguy hiểm. Con đường bạn đi sẽ chắc chắn bị chệch hướng từ năm thứ 3 vì sẽ không có nhà tuyển dụng nào tuyển vị trí kỹ sư CAD/CAM có 3 năm kinh nghiệm trong việc lập kế hoạch sản xuất. Và thế là 5 năm đại học của bạn chỉ còn lại tấm bằng Mechanical Engineer để làm kỷ niệm.

Chia sẽ với các bạn vừa mới ra trường và sẽ ra trường rằng....
    1. Đừng nghĩ đến lương mà bạn sẽ được trả nhiều quá
    2. Tìm công việc mà phía trước có con đường để bước, lâu, dài về sau này.
    3. Đừng đi làm theo ca (bạn sẽ không có thời gian để tiếp tục học tập, sức khỏe, trí tuệ sẽ suy giảm nhiều đó)
    4. Mang nụ cười về nhà sau giờ làm

Mình ra trường năm 2010, làm cũng được ngần ấy thời gian ở 1 cty của Mỹ. Hiện mới chuyển qua Weatherford, công việc vui, ổn định nên muốn share với các bạn vừa mới và sẽ ra trường vài điều mình cảm nhận.

Thanks

20. traingheo88

traingheo88 New Member

Chào bạn Ring bạn nói rất hay nhưng mình có ý kiến như sau, bây giờ các bạn sinh viên mới ra trường kinh nghiệm thì chưa có mà trong khi đó các công ty tốt thì thường tuyển người có kinh nghiêm 1 đến 2 năm vậy thì làm sao có thể lựa chọn được chứ bạn mà bạn đang làm công ty nào của mỹ vậy và công việc của bạn là làm về vấn đề gì vậy, bạn có thể chia sẽ chút kinh nghiệm của bạn cho các bạn sinh viên biết đươc không.

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...