Lương kỹ sư cơ khí tại Canon!?

Discussion in 'Tâm sự - Nghề nghiệp' started by quangnam212, Apr 11, 2012.

1. nhjkjeu

nhjkjeu Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Ðề: Lương kỹ sư cơ khí tại Canon!?

Tất cả mọi thứ đều bắt đầu từ con sô khống. Tất nhiên là Kinh Nghiệm cũng vậy. Bạn có trải qua thì bạn mới có Kinh Nghiêm. Mình thấy sinh viên ra trường bây giờ mông mơ hơi nhiêu. Một bước lên mây...
    Nhà tuyển dụng sẽ hỏi một câu như thế này: Anh làm được lợi gì hàng tháng cho Cty mà Anh yêu cầu Lương a.b.c ..d.e F.
    Để có kinh nghiệm không phải đọc sách là song, không phải ở nhà đóng cửa 2 năm thì gọi là có 2 năm Kinh Nghiệm,.
    Nên làm quen với từ ngữ: 2 năm kĩ năng làm viêc. Nó sẽ khác với 2 Năm làm việc lập trình máy CNC, 2 năm kinh nghiệm tán gái :D

2. Sơn MDC

Sơn MDC <b>Quản lý | Manager</b></br><b>Giải Nhì vòng 4 cu

Nghe mọi người bàn tán toàn thấy triệu này triệu nọ, "7 triệu là trung bình, 10tr là quá thấp..." thấy mà lo cho bản thân, vì hiện tại mình đang làm một cty mà lương chỉ nhỉnh hơn 3tr chút đỉnh. Thế mà vẫn trụ đc 1 năm rồi.

"Giật mình ngỡ tưởng tiếng ai ... đòi tiền"
    :)

3. Ring

Ring New Member

Last edited by a moderator: Jun 21, 2012
    @traingheo88
    Nhà tuyển dụng ở những công ty lớn thông minh hơn bạn nhiều và họ thừa biết bạn tốt nghiệp ra thì chẳng có chút kinh nghiệm làm việc nào cả. Ví dụ khi bạn học CAD/CAM, ra trường người ta hỏi có kinh nghiệm gì về CAD/CAM không thì đa số sẽ trả lời có, vẽ vời thiết kế rất nhiều, lập trình gia công và xuất G-Code rất rành. Nhưng người ta sẽ nói rằng đó đâu phải là kinh nghiệm mà chỉ là kỹ năng sử dụng phầm mềm mà thôi.
    Tuy nhưng trên thực tế có rất nhiều công ty lớn vẫn tuyển Fresh đó thôi (Danieli, P&G, Halliburton, Bosch...). Còn nếu muốn được họ tuyển vào để họ training thì bạn biết bạn cần có gì rồi
    - CV đẹp, trung thực và nổi bậc
    - Tiếng anh có thể nói là 80% điểm cho Fresh
    - Phong cách nói chuyện tự tin (Mà muốn có được sự tự tin thì bạn cần có gì...kiến thức vững, khả năng giao tiếp, nhanh nhẹn nhưng không quá phô trương)
    - Ăn mặc lịch sự cùng với cái bắt tay thật chặt

Ngày xưa mình làm cho Colgate, hiện tại đang đầu quân cho Weatherford (Oilfield Services - Completion)

Thanks

4. latidzu

latidzu New Member

hai, tuyển dụng tháng 9 của Canon, ae nhào vô, LCB cho đại học là 7tr, với các phòng ban làm ca kíp được thêm khoản trợ cấp làm đêm, tổng lương lên đến 11tr, but k có khái niệm cuối tuần, canon cpi offical việc nghỉ toàn bộ T7 & CN. Đặc biệt d/c nào muốn biết về khuôn đúc/dập, công nghệ đúc/dập tiên tiến thì apply vô PAE dept. nào, thêm nữa là cơ hội thăng tiến cao!!! Đừng suy nghĩ quá nhiều về lương nhé, hãy suy nghĩ nhiều hơn về bạn muốn một công việc như thế nào và lựa chọn!!! Gudluck!!!

5. tuyen_dcn

tuyen_dcn New Member

Mình thì làm ngoài thấy bạn bè làm samsung, denso, canon kêu gào tháng đầu tao được 14tr, 13 12 11... chạnh lòng quá :) nhưng đành chấp nhận vậy :)

6. ctm3k49

ctm3k49 New Member

Cái phần bôi đen là chính xác đó.
    Mình làm PAE canon được hơn một năm. Bảo thiết kế khuôn với chọn phương pháp gia công thì không rõ. Nhưng những chi tiết trong khuôn hoạt động như thế nào thì lại nắm rất sâu. Và căn bản là rất thực tế. Việt Nam có quá nhiều kỹ sư thiết kế khuôn rồi, nhưng liệu có mấy kỹ sư sửa được cái khuôn hỏng? liệu có mấy kỹ sư có thể đúc ra được một sản phẩm tuyệt vời như cái vỏ điện thoại samsung, vỏ máy tính apple? Cái lý thuyết hệ số co ngót không có ý nghĩa nhiều lắm khi độ chính xác chi tiết yêu cầu tới %. Nếu một kỹ sư nắm trong tay cách xây dựng điều kiện đúc ra sảm phẩm đạt tiêu chuẩn chất lượng, kỹ sư đó có giá hơn anh thiết kế khuôn rất nhiều lần.
    Và PAE Dept' xây dựng đội ngũ đó.

7. chimen_bka

chimen_bka Member

12h/ngày và gò bó không làm ăn gì bên ngoài cả , tính toán kỹ thì thấp và chỉ đạt trung bình khá mà thôi.
    Nếu lương khoảng 10 tr mà giwof giấc thoải mái thì , kh cần đá việc ngaoif có thể nghỉ liên tiếp 1-2 ngày thậm chí hơn miễn là hoàn thành công việc tại cơ quan.
    Mình nghĩ thế là ổn.

8. ctm3k49

ctm3k49 New Member

Last edited: Sep 11, 2012

Canon là cái lò bát quái. Sinh viên mới ra trường nên thử lửa ở những cái lò như vậy để tôi rèn mình.
    Làm 2-3 năm để trở thành người đi làm chuyên nghiệp rồi thì nhảy ra ngoài để tìm công việc tốt. Các công ty sản xuất rất chuộng cái CV có kinh nghiệm làm việc ở các cty lớn như Canon, Honda, Sam Sung.

9. latidzu

latidzu New Member

Đúng là vậy, PAE k biết sâu đến thiết kế. Nhưng PAE chịu trách nhiệm về chất lượng linh kiện và khuôn nên làm thế nào đúc/dập ra sản phẩm tốt nhất và những phương án PAE đưa ra sửa khuôn thì khỏi cần bàn thêm. keke. Nói chung mỗi ngành nghề 1 nhiệm vụ và thế mạnh. Nhưng những ai đã từng làm việc ở PAE dept. đều yêu thích và tự hào công việc, ra đi đều cảm thấy Tiếc nuối. Hizzzzzzzzzz. Và tương lai k xa, kiến thức về thiết kế và công nghệ gia công là tầm với k xa với PAE. Hi vọng nhận được thật nhiều thông tin bổ ích từ diễn đàn này để có thêm kiến thức kĩ thuật sâu rộng!....Và tiện đây cũng chia sẻ lun là lần này PAE-Canon QV tuyển thêm 2 engineers- con số lớn! cơ hội lớn cho ai yêu thích khuôn!

10. k44cdt_tnut

k44cdt_tnut Member

Last edited: Sep 11, 2012

Các bác cho mình hỏi là nhân viên tự động hóa của bộ phận ASSY có phải làm ca, kíp không vậy?
    Tuy là ở bộ phận lắp ráp nhưng mô tả công việc là thiết kế và chế tạo các Jig tự động cho lắp ráp.
    Đồng thời chế tạo các cơ cấu robot giảm sức người, sức lao động.
    Nên mình cũng đang hứng thú với công việc này.

Hỏi ngu các bác câu là Canon ưu tiên hồ sơ giấy thì ở xa có thể gửi qua bưu điện không hay là phải đến tận nơi nhỉ?
    Thanks các bác !
    P/S: Canon Thăng Long tiện xe mà tháng này tuyển toàn vị trí Cao Đẳng nên buồn quá, lại lặn lội sang Tiên Sơn xem cơ hội có đến với mình không :(

11. ctm3k49

ctm3k49 New Member

canon không ưu tiên hồ sơ giấy bạn ạ. Hồ sơ gửi theo mọi con đường đều có giá trị tương đương nhau.
    Mình vẫn nhớ, hồi mình đi thi là do bạn bè rủ rê cuối năm thứ 5 đại học. Khi đi chỉ mang theo chứng minh thư nhân dân. Lần phỏng vấn mới làm hồ sơ để nộp.
    Có điều với Vietnamworks, nếu bạn nộp hồ sơ qua đó thì cái website đó có lọc hồ sơ. Một số ứng viên sáng giá, thành tích tốt nó sẽ giữ lại để dùng dần và gửi cho một số headhunter. Vì vậy nên vào website canon: http://canon-cvn.com.vn/vn/recruitment.html để xem tuyển dụng.
    Cuối mỗi vị trí tuyển dụng đều ghi rõ địa chỉ mail để gửi hồ sơ và cách liên lạc tư vấn.

12. ctm3k49

ctm3k49 New Member

Quên nói với bạn. Canon thăng long thì ban bệ đủ cả rồi. Làm ở đó thì xác định là học hỏi cọ xát thôi chứ muốn vươn tới chức vụ cao thì quả thực ra rất khó. Nếu có ai đó xác định làm lâu dài một chút ở canon thì nên sang Tiên Sơn mà tìm cơ hội. Mình không rõ bạn có nhà ở HN không. Nếu không có thì bốn biển đều là nhà, làm ở đâu thì sống ở đó rồi lập nghiệp, lấy vợ, dựng nhà. Còn nếu làm ở khu công nghiệp mà cố gắng bám trụ ở HN thì tốn tiền lắm, làm 3-4 năm nhìn lại vẫn chẳng tích lũy được gì để mà xây dựng gia đình.

13. k44cdt_tnut

k44cdt_tnut Member

Thanks bác nhiều !
    Em hay tạt qua web của Canon lắm nhưng trong thông báo tuyển họ ghi rõ ràng là ưu tiên hồ sơ giấy (đơn cử là có 1 số người em biết apply trực tiếp không được gọi - không rõ là chưa đạt yêu cầu sơ tuyển hay bây giờ việc khó mà số lượng apply đông nên Phòng nhân sự họ làm thế không nữa ?)
    Hồ sơ em cũng đã chuyển bị xong chắc mai đem ra bưu điện chuyển phát nhanh theo địa chỉ trong thông báo tuyển dụng tới thẳng phòng nhân sự của công ty.
    Em ở Bắc Giang, nếu ở Canon Thăng Long thì có xe về đón nhân viên cách nhà 3km (Nỉ-Sóc Sơn-HN). Nhưng bên Canon Tiên Sơn thì cũng may là em có người quen ở Từ Sơn nên chắc cũng không ngại cho lắm. Bên này có vị trí đúng sở thích và có chuyên môn hơn nên em apply...
    Vì lần đầu đi thi tuyển nên cũng chưa có nhiều tự tin. Có gì mong các anh chị đã từng thi tuyển và đang làm việc chỉ bảo cho em và các bạn sv mới ra trường có thông tin.
    Thanks !

14. anhtuan_hp

anhtuan_hp New Member

Bác cho em hỏi là
    - Ở vòng 1 thi tiếng Anh có phần nghe ko ạ ?
    - Ở vòng 2 và vòng 3 thì phỏng vấn bằng tiếng Anh hay tiếng VIệt hả Bác ?
    EM cám ơn Bác rất nhiều.

15. tanhvktqs15

tanhvktqs15 New Member

vòng 1 thi viết 3 bài .TA thi chắc nghiệm đề thi có cấu trúc như thi đại học nhưng số lượng câu hỏi ít hơn .
    vòng 2 .3 thì phỏng vấn TA câu hỏi cũng tương tự nhau .chỉ khác vòng 3 sẽ hỏi trao đổi kĩ hơn về công việc ,và có thêm nhiều người hỏi ,phỏng vấn với người Nhật.
    câu nào mà không nghe được sẽ có người phiên dịch ra tiếng việt và trả lời bằng TA nếu không biết thì có thể trả lời bằng tiếng việt có người phiên dịch lại bằng TA cho người Nhật nghe.
    ( đợt tháng 10 mình đi thi là như vậy không biết các đợt sau thế nào)

16. tieukhatnhi

tieukhatnhi New Member

em học đại học công nghiệp hà nội khoa công nghệ ô tô, thú thực là học hành chỉ biết đôi 3 thứ cơ bản về kĩ thuật, ô tô, điện tử lập trình( nhờ mấy vụ làm robocon). ước muốn của em là được làm trong toyota canon nissan .. nói chung là 1 công ti của nhật bản và có nhiều cơ hội được đi đào tạo bên nhật( em rất thích được qua bên đó học tâp, làm việc để chứng kiến tận mắt con người và cuộc sống ở đó) tự biết ra trường mà chỉ có cái bằng tốt nghiệp thì chẳng thấm vào đâu nên em đã dành hẳn 1 kế hoạch để học tiếng anh. và bây giờ thì em sắp thi IELTS mục tiêu 6.5 ((nhưng mà cái chính là sử dung được tiếng thôi chư không đi du học j cả). nhưng mà khổ nỗi đầu óc cũng bình thường không kiệt suất gì cả, kinh nghiệm thì không có nên là càng tìm hiểu lại càng thấy vào được mấy công ty nhật khó quá. thấy bảo họ toàn lấy dân Bách khoa hay Giao thông. chứ công nghiệp quèn như em thì chẳng là gì. hii. vậy bác nào có kinh nghiệm cho em lời khuyên vơi ạ. năm cuối *** nên cũng hơi lo. em cần phải học j và làm gì để đáp ứng được yêu cầu của họ ạ. thanks

17. anhtuan_hp

anhtuan_hp New Member

Qua một thời gian lao vào xã hội, mình có một vài lời khuyên cho bạn thế này nhé:
    Thứ nhất : hiện tại a e mình tốt nghiệp vào thời kì kinh tế rất khó khăn. Hầu hết những doanh nghiệp nhỏ chỉ nhận những người làm được việc và đã có kinh nghiệm. Mình chỉ có thể xin vào những doanh nghiệp lớn để nó chấp nhận đào tạo mình trong một thời gian giả dụ như Nissan, Canon hay Samsung, hay các khu công nghiệp lớn. Làm trong đó khoảng một năm, mình mới có kinh nghiệm khi đó bạn muốn nhảy hay không thì tùy sở thích và lập trường của bạn.

Thứ 2: a e mình làm về kĩ thuật thì ý tưởng đi làm nước ngoài của bạn khá là tốt. Nếu làm ở những ct Nhật thì sẽ có cơ hội được sang đó làm. Tuy nhiên mình cũng nhắc nhở bạn là tư bản nước ngoài bóc lột sức lao động của mình khá ghê gớm. Bạn phải làm quen với áp lực cv. Chi tiêu ở bên đó nghe bạn mình bảo cũng khá tốn kém. trung bình là 40 tr một tháng, thuê nhà và tiền ăn đã hết 20 tr r. ko chi tiêu gì thì để lại dc tầm 20 tr, về Việt Nam làm vốn.

Thứ 3: Bạn học tiếng Anh đến tầm đó là giao tiếp cũng khá rồi đấy. Yêu cầu thi đầu vào của các công ty nước ngoài nó cần kiến thức chuyên môn tốt và giao tiếp được. Bạn đạt được một nửa rồi bạn cần bổ sung thêm chuyên môn thật tốt là rất ok rồi.

Thứ 4: làm kĩ thuật thì chỉ đủ ăn thôi ko có tiền để dành nếu bạn định sống ở hn. Bạn muốn có thêm thì phải đi vào kinh doanh. Ví dụ như là bạn làm về ô tô thì sẽ mở xưởng sửa chữa chẳng hạn, hay là buôn bán phụ tùng ô tô. Làm gì thì tùy vào các mối quan hệ và thị trường của bạn.

Chúc bạn thành công.

18. traingheo88

traingheo88 New Member

đúng vậy mình cũng đang làm ở canon thăng long đây, mạc dù có đồng lương thực đấy nhưng mình thấy chưa tới tháng lương m đã hết tiền ***, nhưng biết phải làm sao được chứ , đôi khi nghĩ lại để có tiền để xây nhà mua đất ở hn thì cũng rất là khó .

19. tieukhatnhi

tieukhatnhi New Member

thanks bác anhtuan vì những kinh nghiệm rất quý báu, vấn đề thứ nhất mà bác đưa ra cũng đang làm em đau đầu lắm ạ. thui thì thuyền thuận theo nước. hì. 4 năm học mà cuối cùng nhìn lại em mới thấy tự tin được 1 nửa, vì thế mới biết môi trường mình đang sống và học tập đang có vấn đề bác ạ. em đang cố vùng vẫy để thoát ra bác ạ

20. Nghia90

Nghia90 New Member

hehe,chú ko phải lo,anh em bách khoa vs giao thông học 5 năm còn anh em mình 4 năm nên sẽ cảm giác bị hụt hẫng hơn và cái tiếng của trường mình cũng kém hơn chút,nhưng ko lo,vào công ty nước ngoài thì bằng kỹ sư như nhau hết,quan trọng là bản thân mình thôi,a tin rằng với trình độ ai-eo-sờ 6.5 thì chú đủ điều kiện xin vào mấy công ty châu âu chứ chả phải nhật,nhưng chỉ là điều kiện cần thôi,còn điều kiện đủ thì chắc chú phải đầu tư nghiên cứu kĩ hơn :D
    học oto thì vào toyota ngon nhất rồi,đúng ngành mà lương cao,điều kiện học hỏi tốt,môi trường chuyên nghiệp,quá tuyệt vời
    honda thì khối ô tô kém hơn,nhưng cũng chấp nhận đc,ngoài ra thì là denso,nissan
    nếu ko xin đc đúng ngành nữa thì tham khảo thêm mấy cty trái ngành honda khối xe máy,samsung,canon,họ ko yêu cầu cao mà chỉ xét thái độ và trình độ TA chú thôi,vào rồi họ lại đào tạo lại từ đầu,như a đang ở canon quế võ làm trái ngành cũng hơi khổ,cơ mà làm việc thích lắm :D
    PS : a O3K3,chú K4 ah :))

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...