Mài dao tiện

Author
Bác nào biết cách mài dao tiện k, bày em đi, quy tắc an toàn khi mài dao. Có hình vẽ thì càng tốt. Nếu k thì giới thiệu tài liệu để em tìm cũng được. Em thử lên google tìm rồi nhưng mà không được kết quả ưng ý (chính xác là không biết rõ từ khóa). Help me!

Chắc ông này lại muốn lấy tài liệu đi dạy học rồi.
Ông mang cuốn mài sắc dụng cụ đi mà dùng.

TYA

Well-Known Member
Bác nào biết cách mài dao tiện k, bày em đi, quy tắc an toàn khi mài dao. Có hình vẽ thì càng tốt. Nếu k thì giới thiệu tài liệu để em tìm cũng được. Em thử lên google tìm rồi nhưng mà không được kết quả ưng ý (chính xác là không biết rõ từ khóa). Help me!
Cách mài dao tiện :

đầu tiên , lấy 1 bao diêm ra cầm trước mặt. Nào thấy cái góc vuông bao diêm chưa - giả sử đó là con dao đi,

Bây giờ kiếm cái lon sữa ông thọ nhé, đặt cái lon nằm ngang , dí góc bao diêm vào mặt (trụ) cái lon, sao cho góc bao diêm chạm mặt lon tại 1 điểm !!!

Xong chưa ? Đó mài dao là thế đó !!! Yêu cầu duy nhất là tất cả các mặt bao diêm phải né khỏi mặt cái lon . Cái mặt bao diêm mà hơi song song mặt đất là mặt chính, mặt bao diêm 2 bên gọi là mặt trước và mặt sau- tùy theo cái chiều di chuyển của bao diêm.

Mài sao cho mặt chính nghiêng -15~+15 độ( 0 độ là nằm ngang), mặt trước nghiêng 75~120 độ (90 độ là vuông góc) , mặt sau 3~45 độ (thường là 5 độ)

B

buian

bạn thử đọc "quyển nguyên lý cắt kim loại" của Trần Văn Địch xem sao. trong đó viết khá đầy đủ đó. chúc may mắn