Mastercam 4-5 Axis Machining

• Thread starter daobk
  • Ngày mở chủ đề
D

daobk

Author
Hỏi Gia công trục vít bằng Mastercam

Em có cái đồ án tốt nghiệp, trong đó có phần gia công trục vít, vậy mong các Pro về Mastercam hướng dẫn các thiết lập gia công trên Cam, em mới bắt đầu với phần mềm này thôi. Ai giúp được xin liên lạc Yahoo ddaoj@yahoo.com hoặc dao238@gmail.com.

Em mở topic này với hy vọng được trao đổi,học hỏi từ mọi người về những vẫn đề còn thiếu xót.Một phần cũng muốn từ nay về sau các vấn đề cần trao đổi sẽ post vào đúng mục.Nói vậy vì em có ý là mỗi topic sẽ bao hàm một số ít nội dung cho dễ trao đổi,đại loại như:

-
.
-
2D
-
3D (3axis)
-
3D (4-5axis).
-
.
-
.
-
.

Nếu bố trí như vậy,các câu hỏi hay thảo luận được đặt đúng topic,việc tìm bài,post nội dung dễ dàng hơn.Trên đây em thấy cách bố trí của trang emastercam,thấy rạch rõi dễ tìm hiểu nên cũng muốn áp dụng lại trên Mes.Có thời gian em sẽ rename lại một số topic,và gộp bài lại trong các topic dự định thay đổi :1:
..............................................
Tiếp theo em xin trình bày vấn đề của mình đối với nội dung của topic này.
Số là gần đây bận quá không làm ăn gì được :4:,nhưng việc theo đuổi Mastercam vẫn là mục tiêu chính và thực sự là đang thử tập làm về phần gia công 4-5 axis và gặp một số trục trặc.Sau đây xin trình bày vấn đề của mình và thắc mắc :10:

[FONT=&quot]Gia công 3 và bán trục (4axis)[/FONT]

[FONT=&quot]Đây là chu trình khoan thông thường trên máy 3 Axis[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]

[FONT=&quot]Sau khi thay thế trục X[/FONT]

[FONT=&quot]

[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]

[FONT=&quot]Híc em gặp ngay vấn đề về cách định nghĩa trục thứ 4 (trục A-Xaxis).[/FONT]

[FONT=&quot]Mastercam cho phép định nghĩa thêm trục A quay theo trục X,hoặc Y,điều này khiến em không hiểu là cách quy định trục A như thế trên thực tế có đúng không.[/FONT]

[FONT=&quot]Ngoài ra Mastercam còn cho phép quy định chiều giá trị dương của trục A.Hehe thật khó hiểu,không biết khi mình lập trình có phải định nghĩa lại các component của máy trên thực tế đang sử dụng không.[/FONT]

[FONT=&quot]Nếu em rotate biên dạng đi 90 độ thì vẫn ok.[/FONT]
[FONT=&quot]

[/FONT]

[FONT=&quot]
Như vậy xin hỏi mọi người thực ra "trục thay thế"thực ra là thế nào?Nếu em thay là trục X thì trục giá trị trục A quay quanh trục Y,còn muốn đúng như Ý mình thì bắt buộc phải thay trục Y thì mới đúng như mong muốn,giá trị trục A quay quanh trục X.[/FONT]

[FONT=&quot]Điều khác khiến em tò mò là đối với 2 trường hợp,xuất chương trình ra toạ độ A vẫn giống nhau.Vậy cái post này có phải chỉ hỗ trợ trục A.Hehe chắc phải kiểm tra lại[/FONT]
:10:

Last edited:
Ðề: Mastercam 4-5 Axis Machining

mình muốn gia công một khối cầu trên mastercamx chác anh này phải dụng đến 4-5 trục mọi người đã lập trình phần này xin giúp đỡ. cảm ơn

Ðề: Hỏi Gia công trục vít bằng Mastercam

Em có cái đồ án tốt nghiệp, trong đó có phần gia công trục vít, vậy mong các Pro về Mastercam hướng dẫn các thiết lập gia công trên Cam, em mới bắt đầu với phần mềm này thôi. Ai giúp được xin liên lạc Yahoo ddaoj@yahoo.com hoặc dao238@gmail.com.
,

Câu hỏi này đã lâu,nhưng mình thì mới tìm hiểu về phần này,xin trả lời lại với chút hiểu biết và mong muốn được trao đổi thêm.Tất nhiên việc ứng dụng có thể là chưa phải bây giờ,nhưng có thể là sau này.

Gia công trục vít với Axis substitution : Thay thế trục.
Ví dụ : Nếu bạn muốn gia công một trục vít với bước xoắn là pi,với số chu kì xoắn ốc là 2.,đường kính của trục là 40mm,chiều dài trục là 100mm.Bạn có thể làm được điều này bằng cách thực hiện chức năng Axis Sutitution của Parameter.Tuy nhiên để thực hiện được điều này bạn phải nắm một số yêu cầu,sự tương quan khi thay thế trục,nhiều trường hợp khi thực hiện gia công 4 trục cho chi tiết,nhưng lại được thực hiện trước tiên là gia công 2D (3axis) sau đó mới thực hiện thay thế trục.Ví dụ sau là một phương pháp gia công trục vít bằng chức năng Axis subtitution.

Trước tiên bạn phải tính chiều dài của đường xoắn ốc là bao nhiêu. =PixNxD=3.141592653x2x40=251.32741228718345907701147066236.
Dựng chiều dài trục.

Dựng chiều dài xoắn ốc theo phương Y

Dựng đường chéo chỉ hướng xoắn và xoá các đường sử dụng trước đó để tạo contour.

Tiến hành chọn máy và 2d contour toolpath.

Chaining chọn vào coutour đã dựng

Chọn dao có thể lấy đường kính dao bằng kích thước rãnh xoắn.

Nhập các thông số tương ứng

Ok và Backplot đường chạy dao

Vào parameter chọn và nhập các thông số như hình

Ok kết thúc và Generate đường chạy dao lại,kiểm tra.

Backplot lại lần nữa

Verify

Last edited:

Anh cadman dùng Mascam mấy vậy sao trên thanh công cụ mình thiếu nhiều thế nhỉ không giông với anh làm nhỉ hay là cài còn thiếu. mình dung Mascamx

Chào mọi người. cho mình hỏi chút. làm sao lập trình phay hốc 5 trục trên X5 được nhỉ. mình chọn nó toàn chạy dao ngoài thôi. nhờ mọi người chỉ giúp

T

takarin

Author

[video=youtube;E1Fj1j8Sg1g]http://www.youtube.com/watch?v=E1Fj1j8Sg1g[/video]

Anh Cadman thử dùng Mastercam với cái trục khuỷu này có được không?Ví dụ cái này(vẽ với Inventor)
[DOWN]http://www.mediafire.com/?oxjh2pet34m81dw[/DOWN]

Còn đây là video cho anh em nào nhìn hướng dẫn của anh Cadman mà không hiểu....
[video=youtube;sxPhpGkrT7Q]http://www.youtube.com/watch?v=sxPhpGkrT7Q[/video]

Last edited by a moderator:

Bạn takarin đã làm gần như đúng ý mình rồi đó :1:.Rất vui vì đã tham gia trao đổi học tập.

Trở lại phần gia công trục vít hôm nay mình làm lại với một trục vít tương đối rõ hơn với các thông số như trên hình đã cho.

Đường kính chi tiết : 30
mm
Bước ren : 4mm
Chiều sâu cắt :-2mm
Dao : Endmill 2mm
Chiều dài ren :30x4=120mm

Backplot

Nhưng trường hợp sau khi Verify thì chúng ta sẽ thấy là dao không ăn hết chi tiết đã làm

Vậy trường hợp trên giải quyết thế nào :4:

Còn đối với trường hợp gia công trục vít nhưng lại là ren côn thì sao.

Các bạn hãy thử làm xem có cách nào không :1:

Máy hơi yếu nên không thể làm một cái trục vít dài hơn được,mình tạm lấy 120mm thôi :4:

Last edited:
T

takarin

Author
Em gia công chi tiết này mà không được. Bác nào làm được giúp em cái nhé.
Khi khoan 5 lỗ phị 5 ở đầu bằng C-axia Drill không được.
Và phay biên dạng bằng lệnh Mill/Surface Rough/Flowline cũng không được.

Chi tiêt
http://www.mediafire.com/?65or3sldd044dd7

[I
MG][/IMG
Nhờ mọi người chỉ giúp làm sao chọn được mặt cong khi gia công lệnh Multiaxis. cảm ơn

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>
Ðề: Re: Mastercam 4-5 Axis Machining

[I
MG][/IMG
Nhờ mọi người chỉ giúp làm sao chọn được mặt cong khi gia công lệnh Multiaxis. cảm ơn
thầy vẽ bên mastercam hay bên pro chuyển sang vậy ạ, nếu mà thầy không chọn được thì thầy thữ tạo mặt trùng lên nó xem ạ
vào Creat >>>> Surface>>>>> From All Solid

Không được nó không nó cắt mặt ngoài chứ không cắt trong hốc. và lại phải có cách gì chứ nếu vẽ lại thế thì mất thời gian qua .

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Thầy gửi cho em fill vẽ của Thầy. Nếu bên pro/enginner em có thể giúp Thầy tức thì. Bên mascam thì em sẽ giúp Thầy. Maill em: toong0211@gmail.com

mình gặp khí khăn chọn mặt gia công khi thiết kế bằng mc. con pro thì 5 trục thì sợ vấp dao khi cầu quá lớn. cảm ơn em nha

Muốn chọn được mặt cầu như ý bác,khi thực hiện chọn Surface bác phải Activate solid selection và chọn Select face (bỏ chọn select body) như vậy bác mới chọn đúng được surface bác muốn chọn.
[ANH]00FD_4EF2DE7C[/ANH]​

đây là kết quả

[ANH]E14F_4EF2DE7C[/ANH]

[ANH]3879_4EF2DE7C[/ANH]

[ANH]A496_4EF2DE7C[/ANH]​

[ANH]CA26_4EF2DEF0[/ANH]

mình cần gia công hốc trong bằng Multiaxis.
[ANH]2AF8_4EF2DEF0[/ANH]

Nó gia công không đúng.
[ANH]7C44_4EF2DEF0[/ANH]
Nhờ mọi người chỉ giúp mình với.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Anh chỉ để cái hình ra thôi làm sao mà có thể biết được sai chổ nào. Nhìn cái hốc này chiến lược chạy dao để dàng thôi, anh phay 3 trục chạy theo kiểu undercut, phay kiểu contour phay cũng được mà. Mult-axis có nhiều dạng, anh phải nói rỏ là máy của anh là máy dạng gì thì mới lập trình chạy đúng được. Thân mến.

mình cần chạy trên Multiaxis máy nào cũng được. đây là khi mình lập trình trên mastercam nhưng không tài nào dao chạy trong hốc được. còn 3 trục thì chạy học được.

NX

Member

cho mình xem cái toolpath
với lại hình như ko có chọn bề mặt check, nên nó mới chạy loạn như vậy ^.^