Mastercam Tips: Mẹo vặt trong Mastercam

Ðề: Mastercam Tips: Mẹo vặt trong Mastercam

Neu khong lam thi e nho bai nay co cau tra loi roi ma.cai dat o trong Settings->control definition->feed là dc ma
cái này mình làm rồi nhưng có vẻ ko ổn !
Khi giảm Feed thì nó phải hỏi giảm bao nhiêu % chứ mỗi Tool, Feed khác nhau không lẽ chỉ có một Feed khi vào góc cho tất cả các loài tool ( nhỏ cũng như lớn ).

Last edited:
Author

GiangTheTool

Mình làm nhiều Mastercam nhưng lâu nay có một vấn đề chưa thể làm được một cách nhanh gọn :
Khi vào góc thông thường chúng ta giảm tốc 75% Feedrate như các PM khác như Catia thì rất gọn nhẹ nhưng Mastercam thì hầu như không thể và không tìm đực Option nào cho phép giảm tốc ?
GiangTheTool

Có cách nào nhanh không ? chỉ giúp mình vấn đề này !
Thanks !
Chào anh,
Theo em biết thì hiện tại có 3 cách chính để điều chỉnh Feedrate khi dao vào các góc mà không cần sử dụng post chuyên dụng:

C1- Dùng chức năng edit toolpath. Cách này chắc không ai muốn dùng vì quá tốn thời gian và nhiều khả năng còn chậm hơn chỉnh sửa thủ công.
C2- Sử dụng chức năng Adjust Corner Feed rate.
C3- Sử dụng chức năng High Feed.

Em xin trình bày hai cách đó là cách 2 và cách 3, hy vọng có thể giúp được anh. Anh có thể xem video để nắm rõ hơn vì ghi ra đây sẽ khó hình dung. Em chỉ có nhận xét cá nhân khi sử dụng 2 chức năng này.

Đối với cách 2 - Adjust Corner Feedrate:
- Độ giảm giá trị F sẽ không cố định. Phần mềm khá "linh động" trong việc điều chỉnh giá trị F, cung R càng nhỏ, độ giảm F càng lớn (Đặc điểm này có người thích có người không thích).

-
Khó kiểm soát được giá trị % Feedrate được giảm. Giá trị này phụ thuộc vào thông số G's mà người dùng khai báo.
MC có giải thích về thông số G's trong tài liệu Help. Tuy nhiên em vẫn chưa nắm rõ cách phần mềm xử lí thông số này để đưa ra độ giảm % F cho đường chạy dao.
- Giá trị F nhỏ nhất được khai báo trong phần Minimum Arc (Corner) Feed rate.
- Tính "cơ động" không cao lắm. Nếu ta phải làm việc với nhiều Operation, chỉ có một cách để thay đổi độ giảm % Feedrate, đó là làm operation nào xong thì lock operation đó lại, thay đổi giá trị G's và Minimum Arc Feedrate để làm cho một operation khác. Tuy nhiên với nhiều tool khác nhau cũng có thể sử dụng cùng 1 giá trị % giảm F nên không nhất thiết phải thay đổi. Vì F tại góc sẽ phụ thuộc vào F của tool chứ không cố định một giá trị. (trừ khi cung quá nhỏ và F corner = F minimum đã khai báo).
- Cách này sử dụng thêm các thông số khai báo trong phần "Corner" (Machine dynamic>)

Đối với cách 3 - High Feed:
- Cách này khá "cơ động", dễ dàng thay đổi thông số và độ giảm F tùy theo tool và operation
- Độ giảm F có thể linh động theo giá trị cung R hoặc cố định (như trong video, độ giảm cố định là 70%), phụ thuộc vào thông số người dùng khai báo.
- Có thể tăng F trong quá trình gia công.
- Ngoài ra còn có chức năng phụ giúp chia nhỏ đường chạy dao và giảm F một cách từ từ (Accelebrate to smooth feedrate)
- Cách này sử dụng thêm các thông số khai báo trong phần Corner Smoothing (Machine Dynamic>)

N

nguyenhoa88

Bác cho em hỏi là khi mình cài đặt phôi, lựa chon stock origin in view coordinate nó là tâm của phôi, chứ không phải là gốc hệ tọa độ gia công đúng không ạ

Author

Bác cho em hỏi là khi mình cài đặt phôi, lựa chon stock origin in view coordinate nó là tâm của phôi, chứ không phải là gốc hệ tọa độ gia công đúng không ạ
Chào bạn,
Các thông số khai báo trong "stock origin" là vị trí tương đối của tâm phôi (theo phương XY) và mặt đỉnh của phôi (theo phương Z) so với gốc toạ độ gia công.

N

nguyenhoa88

bác cho em hỏi là khi gia công xong em muốn cho dao chạy về một vi trí bất kỳ thì làm thế nào anh? em đã thay đổi điểm home point rồi nhưng khi post cuối chương trình nó vẫn là
G91 G28 Z0.
G28 X0. Y0.

Bạn thay G91 G28 Z0.
G28 X0. Y0
thành lệnh mà bạn cần di chuyển đến vị trí.

Author

bác cho em hỏi là khi gia công xong em muốn cho dao chạy về một vi trí bất kỳ thì làm thế nào anh? em đã thay đổi điểm home point rồi nhưng khi post cuối chương trình nó vẫn là
G91 G28 Z0.
G28 X0. Y0.
Do bạn khai báo chưa đúng chỗ, để dao chạy về một vị trí sau khi cắt thì bạn phải nhập vào vị trí điểm tham chiếu (Reference points) chứ không phải Home Position. Với Approach là điểm tham chiếu trước và Retract là điểm tham chiếu sau khi cắt. Bạn có thể sử dụng một hoặc cả hai điểm nếu thấy cần thiết. Trong hình là ví dụ cho dao di chuyển đến điểm (20,20,100) sau khi gia công.

các bài viết và trả lời của Giangthetool hay quá, mong có nhiêu đóng góp và chia sẽ nữa của bạn

N

nguyenhoa88

ý cuae em là ssau khi gia công xong dao sẽ về một vị trí mình đặt, em đã làm như của anh rồi nhưng sau đó nó vẫn về gốc máy. vì khi em post chương trình ở cuối chương trình vẫn có dòng lệnh G28 X0. Y0.e muốn nó k về vị trí G28 X0. Y0 này nữa thì làm thế nào ạ? em cảm ơn nhiều

Author

Tiếp tục với chủ đề chính của Topic...

MASTERCAM TIPS 8: TRA CỨU NHANH ĐƯỜNG KÍNH ĐƯỜNG KÍNH LỖ KHOAN TARO VÀ ĐƯỜNG KÍNH MŨI KHOAN TRONG MASTERCAM

Tiện ích này cho phép bạn tra cứu nhanh đường kính quy đổi từ mũi khoan đánh số và chữ (theo tiêu chuẩn Mỹ: vd mũi khoan number #1,#2,...#97 hoặc mũi khoan Letter A,B,C,...Z) sang giá trị đường kính mm tương đương. Ngoài ra bạn còn có thể tra cứu nhanh đường kính mũi khoan cần thiết để chuẩn bị lỗ taro cho hai loại ren phỗ biến là Unified Thread (UN) và Metric Thread (M). Đây là tính năng nhỏ nhưng khá hữu ích, nhất là cho những bạn còn chưa quen với các kí hiệu ren của Âu, Mỹ.

Tình huống: Trên bản vẽ gia công có lỗ ren 10-24 UNC, bạn chưa biết phải lựa chọn mũi khoan có đường kính bao nhiêu để khoan chuẩn bị cho mũi taro. Tài liệu tra cứu thì đang "thất lạc", bạn có thể làm như sau:

Vào phần ToolManager và tạo một mũi khoan có đường kính bất kì. Sau đó trong phần nhập giá trị đường kính của mũi khoan, bạn click chuột phải và chọn Tap tables.

Bảng Tap table sẽ hiện ra với 2 hệ là Inch và Metric. Bạn tìm đến hàng có ren 10-24UNC sẽ thấy đường kính mũi khoan cần dùng là 3.797(3.8mm). Double Click vào giá trị này để gán kích thước trực tiếp cho mũi khoan bạn đang tạo. Với ren hệ Mét (metric) bạn cũng có thể làm tương tự.

Bảng Table Tap giúp bạn tra cứu cũng như khai báo đường kính chính xác cho mũi khoan cần dùng cho bước taro.

Ngoài ra còn có bảng Quick Drill Tables giúp bạn tra cứu nhanh đường kính của các loai mũi khoan đánh số theo tiêu chuẩn Mỹ: Vd: Mũi khoan #2,#10, mũi khoan A,B,C...X,Y,Z.

N

nguyenhoa88

cảm ơn anh câu trả lời của anh rất hữu ích

ý cuae em là ssau khi gia công xong dao sẽ về một vị trí mình đặt, em đã làm như của anh rồi nhưng sau đó nó vẫn về gốc máy. vì khi em post chương trình ở cuối chương trình vẫn có dòng lệnh G28 X0. Y0.e muốn nó k về vị trí G28 X0. Y0 này nữa thì làm thế nào ạ? em cảm ơn nhiều
bạn Post chương trình ra và tìm đến câu lệnh
G91 G28 Z0.
G28 X0. Y0
Bạn sửa tọa độ đến vị trí dao về mà bạn cần đến. lưu ý là Z trước x,y sau không là va chạm nha. có phải bạn đến vị trí đó rồi gia công tiếp hay thế nào. thường gia công xong thì nên về như thế cho an toàn.

Chào bạn,
Các thông số khai báo trong "stock origin" là vị trí tương đối của tâm phôi (theo phương XY) và mặt đỉnh của phôi (theo phương Z) so với gốc toạ độ gia công.
Riêng cái này mình phải có ý kiến một tí: Trong MCX sẽ có tổng cộng 10 điểm gốc phôi: Góc trái trước, góc phải trước, góc trái sau, góc phải sau và ở giữa hình, tất cả trên mặt trên, và cũng các điểm tương tự ứng với mặt dưới. Mình lại hay lấy điểm giữa của mặt dưới làm gốc phôi, nó sẽ không bị sai số của phôi tác động vào.

Last edited:

việc chọn gốc tọa độ phôi tùy vào người dùng, tùy vào yêu cầu bản vẽ mà bạn lựa chọn, ta hay lựa chọn gốc kích thước là gốc tọa độ của phôi, nhưng thông thường chọn tâm của cho tiết, như vậy khi lập trình gặp các biên dạng đối xứng hoặc xoay quanh tâm thì ta cho lập trình 1 biên dạng rồi copy đối xứng hay xoay quanh tâm rất dễ dàng,

bạn Post chương trình ra và tìm đến câu lệnh
G91 G28 Z0.
G28 X0. Y0
Bạn sửa tọa độ đến vị trí dao về mà bạn cần đến. lưu ý là Z trước x,y sau không là va chạm nha. có phải bạn đến vị trí đó rồi gia công tiếp hay thế nào. thường gia công xong thì nên về như thế cho an toàn.
bạn hiểu sai ý của nguyenhoa88 rồi nhé, giả sử khi bạn gia công xong 1 bước trong chu trình taro lỗ M6 chẳng hạn, khoan xong, đến khi gọi mũi taro M6 ta ta cần xịt khí chẳng hạn làm sạch lỗ trước khi ta ro,( kiểm tra đo đạc chẳng hạn) như vậy ta phải đưa bàn máy về sát vị trí nào dễ thao tác nhất, tại vị trí này thì ta có thể dễ dàng biết được tọa độ của nó là bao nhiều tọa độ này muôn được mặc định vào trong mastercam luôn (cần home trục Z trược nhé)

N

nguyenhoa88

bác cho em hỏi là khi lập trình phay dùng thủ tục core mill, trong tham số Trochoidal motion có lựa chọn Stepover adjustment, các bác cho em hỏi là tham số này có ý nghĩa như thế nào vậy?Thân

Author

bác cho em hỏi là khi lập trình phay dùng thủ tục core mill, trong tham số Trochoidal motion có lựa chọn Stepover adjustment, các bác cho em hỏi là tham số này có ý nghĩa như thế nào vậy?Thân
Chào bạn,
Trong quá trình tính toán đường chạy dao, nếu phần mềm phát hiện phần vật liệu mà dao phải cắt tại một khu vực nào đó (thường tại các góc nhỏ ) dày hơn bề rộng cắt tối đa (Maximum step over) bạn khai báo trong Parameter thì phần mềm sẽ tự động xử lí khu vực này bằng các đường chạy dao Trochoidal để hạn chế tình trạng Tool Burial ("Phá dao") .

Hiểu một cách khái quát, Tùy chọn Step over Adjustment cho phép bạn tăng thêm giá trị giới hạn của phần vật liệu cắt tối đa mà chương trình sẽ lấy làm điều kiện để quyết định xem khu vực đó có cần phải chạy Trochoidal hay không.

Ví dụ giá trị Max Stepover ta khai báo là 10mm. Nếu Stepover Adjustment=0 % thì với các khu vực mà dao phải cắt với bề dày vật liệu lớn hơn 10mm, chương trình sẽ tự động sử dụng kiểu chạy dao Trochoidal.
Còn nếu Stepover Adjustment=20 % chẳng hạn, thì chỉ những khu vực mà phần vật liệu bị cắt lớn hơn 12mm(120% max step over), dao mới chạy kiểu Trochoidal. Điều này có nghĩa là giá trị Stepover Adjustment càng lớn, càng có ít đường chạy dao Trochoidal trong chương trình.

Lưu ý rằng bề rộng cắt tối đa không thay đổi, vẫn là 10mm. 12mm chỉ là giá trị giới hạn làm điều kiện trong quá trình tính toán để quyết định khu vực nào cần chạy Trochoidal.

D

DHKT

anh cho em hỏi là trong mastercam em muốn gia công bằng dao cầu ( ball), nhưng sao em tìm không có nhỉ?em chỉ thấy dao endmill bull, vậy làm sao để có dao ball vậy ah?

anh GIANGTHETOOL ơi.em chuyển từ solid qua surface bằng công cụ surface from solid thì mặt surface bị vỡ rất nhiều.và khi em chuyển từ surface quay lại solid thì không được nữa.anh có cách nào chuyển từ solid sang surface không bị vỡ không anh.hoặc là có cách nào để vá surface giống như pro e có doctor data vậy ạ.

Author

anh GIANGTHETOOL ơi.em chuyển từ solid qua surface bằng công cụ surface from solid thì mặt surface bị vỡ rất nhiều.và khi em chuyển từ surface quay lại solid thì không được nữa.anh có cách nào chuyển từ solid sang surface không bị vỡ không anh.hoặc là có cách nào để vá surface giống như pro e có doctor data vậy ạ.

Chào bạn,
- Nếu bạn đã chuyển khối thành mặt và muốn chuyển ngược lại thì bạn phải nhập giá trị dung sai (Tolerance) cho quá trình chuyển ngược này vì giữa các mặt lúc này đã có khe hở (gap). Các khe hở nhỏ hơn giá trị dung sai này sẽ được vá. Bạn nâng giá trị dung sai này lên từ từ cho đến khi nào được nhé. Thông thường giá trị này vào khoảng 0.01 - 0.05 là có thể ổn. Bạn thử xem nhé!