Mastercam Tips: Mẹo vặt trong Mastercam

Author
Ðề: Mastercam Tips: Mẹo vặt trong Mastercam

Mastercam Tip: TĂNG KHẢ NĂNG TUỲ BIẾN KHI CHỌN CHAIN TRONG GIA CÔNG 2D

Bài viết này mình sẽ hướng dẫn cho bạn một số mẹo, những mẹo này sẽ giúp bạn linh động hơn trong quá trình chọn chain để gia công 2D (cũng như 3D). Thực ra đây chỉ là các tính năng có sẵn, tuy nhiên trong quá trình sử dụng, nhiều bạn lại không để ý đến. Sử dụng triệt để các tính năng này sẽ giúp bạn thuận tiện và tiết kiệm được nhiều thời gian hơn trong quá trình thao tác.

Qua một ví dụ đơn giản, đoạn Video sẽ cho bạn thấy cách làm thế nào để ts có thể:

- Tự do chon vị trí điểm đầu và điểm cuối của chain.
- Linh hoạt chọn hướng rẽ nhánh cho chain, không cần phải thao tác lại nếu chọn sai nhánh.
- Hiệu chỉnh các đối tượng (trim/break/Extend...)ngay trong quá trình chọn chain bằng chế độ dừng tạm thời (Interupt) mà không cần chọn lại chain từ đầu.

H

huuminhsh

chào bác Giangthetool ! giúp em với .em có 1 máy fanuc 3m khi lập trình kiểu gia công contour hay pocket thì không sao nhưng khi gia công kiểu 2d hight speed thì máy có hiện tượng giật cục chạy chậm, có cách nào khắt phục không bác? (máy cnc bình thường )có cách nào để lưới điểm lúc xuất code nó thưa ra? .hoặt tối ưu hóa chương trình không bác ?với cho em hỏi là với những đời máy cũ kiểu này thì lập trình dao theo kiểu j để máy đạt hiệu suất cao nhất trong khả năng của máy . với 1 câu hỏi nhỏ nữa là làm sao để loại bỏ tọa độ I & J trong G code lúc suất chương trình .mong bác giúp đỡ

Author

Chào bạn, xin trả lời ngắn gọn:

Câu 1: Bạn điều chỉnh giá trị Arc Filter/ Tolerance trong parameter của đường chạy dao, tăng giá trị dung sai lên và cho tạo cung tròn (arc) trong chường trình thì dung lượng chương trình sẽ giảm,sử dụng tốt công cụ này khi chạy máy sẽ bớt giật. Với các máy đời cũ thì không khuyến cáo chạy highspeed, nếu chạy thì không nên để F quá cao.

Câu 2:
https://www.youtube.com/watch?v=-

H

huuminhsh

kaka ! cảm ơn bác rất nhiều ! sướng như mới được đã thông kinh mạch :D .suất code đã giảm dung lượng rất nhiều chắc máy sẽ chạy nhanh hơn ,nhưng không biết làm vậy nó có bị hiện tượng gấp khúc các đoạn cong không ?

H

huuminhsh

bác giang ơi cho em hỏi :làm sao để so sánh chi tiếc sau khi gia công với file bản vẽ trong mx5 vậy ?

Author

MASTERCAM TIP: ĐIỀU CHỈNH BƯỚC TIẾN (STEP OVER) TẠI CÁC VÙNG CÓ ĐỘ DỐC THẤP KHI SỬ DỤNG KIỂU ĐƯỜNG CHẠY DAO " SURFACE FINISH CONTOUR"

Nếu bạn đã sử dụng qua kiểu đường chạy dao Surface Finish Contour khi gia công các bề mặt 3D thì sẽ nhận ra một điều là tại các vùng có độ dốc thấp (các bề mặt thoải), giá trị step over sẽ lớn một cách bất thường. Nguyên nhân là do với đường chạy dao surface finish contour, giá trị bước tiến - step over không tính trên bề mặt mà tính theo phương Z. Do đó trên các mặt thoải thì mật độ đường chạy dao sẽ thưa hơn rất nhiều so với các vùng có độ dốc lớn, điều này làm giảm chất lượng bề mặt gia công. Video dưới đây sẽ hướng dẫn các bạn điều chỉnh một vài thông số để có thể xử lý tình trạng trên.

Ngoài ra bạn cũng có thể linh hoạt trong việc chọn các kiểu đường chạy dao khác sao cho phù hợp với đặc tính của bề mặt cần gia công (vd: flowline, waterline...). Nếu bạn vẫn định dùng đường chạy dao kiểu surface finish contour thì mới cần xem qua mẹo vặt này:

Các bạn xem video vui lòng không ném đá giọng đọc tiếng Anh của mình.

Author

MASTERCAM TIP: MÔ PHỎNG TOÀN BỘ QUÁ TRÌNH CẮT GỌT PHÔI TRONG GIA CÔNG CHI TIẾT CẦN NHIỀU NGUYÊN CÔNG (MULTIPLE SETUP)

Có một số bạn hỏi mình cách mô phỏng và theo dõi toàn bộ tiến trình cắt gọt phôi từ đầu cho đến khi ra thành phẩm khi gia công chi tiết nhiều nguyên công. Trên một số phần mềm khác, phôi trong các giai đoạn từ ban đầu, qua các nguyên công trung gian đến sản phẩm hoàn chỉnh được gọi là In-process Workpiece (IPW) . Bằng việc sử dụng IWP, ta có thể kiểm soát quá trình gia công một cách dễ dàng và trực quan hơn. Phát hiện và loại bỏ các va chạm cũng như các đường chạy dao thừa trên các vùng đã gia công từ nguyên công trước.

Mình biết có hai cách ta có thể theo dõi IPW trong Mastercam:

Cách 1: Tiến hành lập trình tất cả các nguyên công trên duy nhất một khối chi tiết 3D, gắn nhiều gốc toạ độ gia công lên cùng một khối chi tiết này. Cách này khá đơn giản, tuy nhiên khi mô phỏng gia công bạn sẽ gặp khó khăn nếu chi tiết yêu cầu sử dụng đồ gá phức tạp do ta rất khó có thể thể gộp chung đồ gá cho tất cả các nguyên công trên cùng một khu vực mô phỏng. Cách mô phỏng này phù hợp với các chi tiết đơn giản (không yêu cầu đồ gá phức tạp) hoặc các chi tiết gia công trên máy nhiều trục không cần qua nhiều bước setup (nguyên công).

Cách 2: Có thể Lập trình trực tiếp trên chi tiết 3D hoặc lập trình từ dữ liệu 2D các hình chiếu của chi tiết. Mỗi hình chiếu sẽ ứng với mỗi nguyên công và được đặt tách biệt, độc lập tại các khu vực khác nhau, do đó sẽ rất thuận tiện để quan sát. Cách này sẽ mất thời gian hơn nhưng bạn sẽ kiểm soát được tốt vì mỗi bước gia công đều được thể hiện rõ tại một khu vực riêng biệt cùng với đồ gá của bước đó, giống như khi gia công thực tế. Đây cũng là cách mình trình bày trong video.

H

huuminhsh

bác giang ơi cho em hỏi . mình có 2 chi tiết gần giống nhau 1 cái em đã lập trình gia công rồi 1 cái thì chưa ,có cách nào copy các bước gia công từ file chi tiếc này qua chi tiết khác không ?

H

huuminhsh

à em tim thấy rồi hi .thanks

S

seikotech

Mastercam Tip: TĂNG KHẢ NĂNG TUỲ BIẾN KHI CHỌN CHAIN TRONG GIA CÔNG 2D

Bài viết này mình sẽ hướng dẫn cho bạn một số mẹo, những mẹo này sẽ giúp bạn linh động hơn trong quá trình chọn chain để gia công 2D (cũng như 3D). Thực ra đây chỉ là các tính năng có sẵn, tuy nhiên trong quá trình sử dụng, nhiều bạn lại không để ý đến. Sử dụng triệt để các tính năng này sẽ giúp bạn thuận tiện và tiết kiệm được nhiều thời gian hơn trong quá trình thao tác.

Qua một ví dụ đơn giản, đoạn Video sẽ cho bạn thấy cách làm thế nào để ts có thể:

- Tự do chon vị trí điểm đầu và điểm cuối của chain.
- Linh hoạt chọn hướng rẽ nhánh cho chain, không cần phải thao tác lại nếu chọn sai nhánh.
- Hiệu chỉnh các đối tượng (trim/break/Extend...)ngay trong quá trình chọn chain bằng chế độ dừng tạm thời (Interupt) mà không cần chọn lại chain từ đầu.

/QUOTE]
cái này chỉ dùng được trên x8 trở nên thôi hả anh. em làm thử mà nó cứ bắt chọn trail 2 luôn chứ có được lựa chọn đâu. hay anh cài đặt ở phần nào vậy mong chỉ dùm

D

danck

ý cuae em là ssau khi gia công xong dao sẽ về một vị trí mình đặt, em đã làm như của anh rồi nhưng sau đó nó vẫn về gốc máy. vì khi em post chương trình ở cuối chương trình vẫn có dòng lệnh G28 X0. Y0.e muốn nó k về vị trí G28 X0. Y0 này nữa thì làm thế nào ạ? em cảm ơn nhiều
ban sua G28 THANH G0 LA OK .G28 la lenh dua ve goc may

N

nhamkk

bài viết rất hay. nhưng mà chưa có time thực hành:45:

K

kaildo

Ai pro macro thì viết dùm mình cái macro khoan nhiều lỗ quanh 1 tâm xem.VÍ dụ mình chỉ cần nhận số lỗ và bán kính quanh tâm là nó sẽ tự tính góc dùng g68 để xoay rồi khoan.

các cao thủ cho em hỏi khi lập gia công trên mester cam x7 làm thế nào để chỉnh được feed rate mỗi khi gặp đường cong xẽ giảm bớt tốc độ đi được nhỉ

Dear All
Trong gruop có ai biết cách quản lý màu quản lý đối tượng ( dùng level hay màu ) không chỉ mình với
Mình mới dùng mastercam nên chưa hiểu về phần này

A

ADF

Thanks anh GiangThe Tool rất nhiều!

Bác giang ơi cho hỏi mình cần gia công cuver 3d thì trong phần " mill toolpath-contour - 3d " thì làm như thế nào để chạy zigzag được nhỉ.