Mastercam Tips: Mẹo vặt trong Mastercam

mong được anh em chỉ dẫn. em đang làm con máy phay cnc đứng nhưng có gắn thêm bt50 có bầu khoan nằm ngang. bây giờ em muốn lập trình khoan thay vì như trục z thông thường ta sẽ khoan theo trục x thì phải làm thế nào? em thấy trình khoan của họ toàn dùng G0 và G1 chứ không dùng chu trinh G83.

máy phay cnc của em có gắn thêm bt50 mang bầu khoan ngang(khoan theo trục x). các bác cho em hỏi muốn khoan như thê trên mastercam thì làm thế nào. chương trình của phần mềm CREO xuất ra rất hay,toan G0 và G1 chứ không dùng chu trình khoan G83 như m.cam.

chau2707

Active Member
mong được anh em chỉ dẫn. em đang làm con máy phay cnc đứng nhưng có gắn thêm bt50 có bầu khoan nằm ngang. bây giờ em muốn lập trình khoan thay vì như trục z thông thường ta sẽ khoan theo trục x thì phải làm thế nào? em thấy trình khoan của họ toàn dùng G0 và G1 chứ không dùng chu trinh G83.
Máy của bác gắn thêm đầu chuyển đổi dao đứng thành dao ngang (angle head) thì hệ toạ độ vẫn là XYZ (với Z là hướng xuống dao) nên không thể nào dùng G19 (mặt YZ) biến trục X thành hướng xuống dao (thay cho Z) để chạy lệnh chu trình. Nếu máy có trục dao ngang hoặc là máy có tính năng nhiều trục (không phải loại 4, 5 trục ở nước mình hay dùng) thì mọi chuyện sẽ khác hoàn toàn, lúc này sẽ có lệnh chuyển đổi lấy trục nào làm trục xuống dao.

máy phay cnc của em có gắn thêm bt50 mang bầu khoan ngang(khoan theo trục x). các bác cho em hỏi muốn khoan như thê trên mastercam thì làm thế nào. chương trình của phần mềm CREO xuất ra rất hay,toan G0 và G1 chứ không dùng chu trình khoan G83 như m.cam.
Nếu chỉ khoan thôi thì mình có 2 cách nhanh nhất là:
1. Vào phần tiện trên mastercam chọn drill toolpath nhập các thông số như bình thường (trong tiện thì mastercam mặc định xuất code khoan thành G0 và G1 chứ không xuất thành chu trình như G83...) Sau đó xuất code ra sửa lại tọa độ, find and replace Z thành X là được.
2. Vào control definition -> machine cycles -> mill drill cycles bỏ dấu tích ở các ô trong đó thì khi xuất code sẽ thành G0 và G1
Còn muốn phay trên angle head thì bạn phải tạo angle head trên mastercam, nhưng hơi dài dòng xíu. Nếu cần thì mình sẽ làm video hướng dẫn.

Attachments

Last edited:
BÁC CÓ LÀM CHI TIẾT 3D PHAY 4 TRỤC ĐỒNG THỜI KHÔNG CHO EM XIN FILE LẬP TRÌNH Ạ.
file của khách hàng nên mình không tùy tiện cho được. Bạn có thể lên grabcad.com tìm với từ khóa như 4 axis. screw, v.v... Hoăc tự tưởng tượng ra và vẽ:)

H

huy25_3

các bạn cho mình hỏi làm sao để xuất chương trình khoan có G81 . g83, mình xuất gcode ra toàn G1 thôi

EM CÓ CHI TIẾT CHAỴ TRỤC A.EM CHIA LÀM 4 LẦN CHẠY. MÔI LẦN XOAY 90 ĐỘ.NHƯNG KHI XUẤT CODE LẠI CÓ G54.G55.G56.G57. CÁC BÁC CHO EM HỎI LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHỈ TẠO G54

EM CÓ CHI TIẾT CHAỴ TRỤC A.EM CHIA LÀM 4 LẦN CHẠY. MÔI LẦN XOAY 90 ĐỘ.NHƯNG KHI XUẤT CODE LẠI CÓ G54.G55.G56.G57. CÁC BÁC CHO EM HỎI LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHỈ TẠO G54
mình đoán là bạn dùng transform Rotate. Nếu đúng vậy thì trong phần type and methods->work offset nubering chọn maintain source operation'

L

luongthiem

CHO EM HỎI. MC5 MUỐN XUẤT CHUONG TRÌNH PHAY MÀ TOÀN G1 THÔI THÌ CHỈNH THẾ NÀO. MÁY CNC CÓ CÂU LỆNH G2,G3 LÀ LỖI.

CHO EM HỎI. MC5 MUỐN XUẤT CHUONG TRÌNH PHAY MÀ TOÀN G1 THÔI THÌ CHỈNH THẾ NÀO. MÁY CNC CÓ CÂU LỆNH G2,G3 LÀ LỖI.
Mình nghĩ chắc máy đời cũ không chạy được cung tròn 3D (helix) nên lỗi thôi, chứ chạy G2, G3 trên mặt XY vẫn được. Bạn thử kiểm tra lại xem có đúng không. Nếu đúng như vậy thì bạn làm theo hình đến bước 5 thì check vào support arcs in XY planebỏ check ở hai dòng support arcs in XZ plane support arcs in YZ plane.
Còn vẫn chỉ muốn xuất chỉ có G1 thì bỏ check cả ba dòng. Vì mình không có X5 nên bạn xem tạm bản 2017, nó cũng tương tự mà thôi. 11.PNG