Mấy Bác Học Điện Tử Giúp Em Với

• Thread starter vtlb9x
  • Ngày mở chủ đề
V

vtlb9x

Author
Các Bác Bên Điện Tử Giúp Em Với

Chào tất cả các Bác!
Em học năm thứ nhất khoa cơ nhưng thấy mấy cái mạch đèn led hay muốn làm vài cái nhưng không biết phải bắt đầu như thế nào.Mong các Bác xem và giúp em với nhé!
Cảm ơn tất cả các Bác.

Last edited by a moderator:

mrgiang99

Active Member
Ðề: Mấy Bác Học Điện Tử Giúp Em Với

Tớ không học điện tử... nhưng tớ thấy thế này:

Mấy cái "nối vào cảng..." tức là nối vào port của cái con [
ê gọi là vi điều khiển[/B]...

Mà cái này nếu không học thì tớ đang học năm nhất của vi điện tử cũng không làm được...
Nên tớ suy bụng tớ ra bụng cậu là năm nhất của cơ khí chắc cũng chưa làm được...

Cái i-xê vi điều khiển sẽ làm cho mấy cái đèn led nó sáng tắt theo chương trình mong muốn bằng cách lập trình và nạp vào vi điều khiển.

Còn nếu chỉ muốn sáng tắt theo một kiểu nào đó đơn giản thì hãy dùng cách khác, nhưng cũng phải có cái mớ kiến thức gọi là điện tử cơ bản...

Câu phải định hướng ra nó sẽ sáng tắt như thế nào...

Nếu chỉ muốn lóe sáng 1 lần rồi tắt luôn mãi mãi thì chắc cũng đơn giản....

Cái này làm tặng bạn gái hả bạn? :))
Đây là sơ đồ dùng 01 chip điều khiển 8051, dùng 04 port để xuất tín hiệu điều khiển hiệu ứng cho trái tim của bạn. Để làm được, bạn cần các bước sau:
1. Học vi điều khiển 8051 hoặc loại vi điều khiển nào cũng được. (để học xuất được tín hiệu vào ra thì mất 1,2 buổi thôi).
2. Mua led, trở, chip 8051 + mạch nạp chíp, boad hàn, thêm cái sạc "nó ki à" để lấy nguồn nuôi.
3. Hàn mạch, viết chương trình, nạp chíp
=> sản phẩm.
Nếu muốn nhanh, rẻ, chạy qua nhờ mấy cậu sinh viên biết tí về vi điều khiển làm cho :))

Bài toán này có 2 hướng giải quyết để bạn lựa chọn.
1. Dùng IC số.
2. Dùng Vi Điều Khiển.
Đối với sv năm I, kiến thức về điện tử căn bản còn ít, bạn nên dùng cách thứ 1. Cách 2 để dành nửa sau năm 2 bạn hãy làm vì lập trình là cả 1 quá trình nghiên cứu và tìm hiểu chứ không phải 1, 2 buổi đâu.
Trong sách điện tử căn bản có nhiều mạch dạng này lắm, mạch đa hài, mạch chớp tắt 2, 3 chế độ, mạch nhạc... Chỉ cần làm theo là mạch sẽ chạy.
Nếu bạn không muốn tự làm và tự nghiên cứu thì có 1 cách cực kỳ đơn giản. Ra Nhật Tảo, trong chung cư Nguyễn Kim có 1 ông lão chuyên làm cái này để bán. Lập trình cũng có, số cũng có nhưng linh kiện đều bị xóa tên nên không học hỏi được gì.

Lúc trước học Điện Tử căn bản mình cũng làm 1 cái mạch dạng này để tặng bạn. 1 gợi ý nhỏ là bạn làm trên 1 đĩa CD mới, led 3ly, đi dây bên dưới, sau đó bỏ vào 1 hộp và trang trí thì sẽ rất đẹp. Có thể dùng pin 9v cho gọn hoặc Adapter, nếu bạn khéo thì làm thêm 1 mạch nhạc giáng sinh tích hợp vào mạch của mình thì sẽ là 1 món quà đầy ý nghĩa.

Last edited:
V

vtlb9x

Author

Cảm ơn tất cả các bác đã góp ý kiến.
Nếu với mạch này em muốn cho led sáng chạy 1 vòng sáng tắt liên tục thì em mua 1 cái dây đèn nháy về rồi cắt lấy cái bộ phận điều khiển rồi lắp vào mạch của em liệu có được ko mấy bác.

V

vtlb9x

Author

Bác làm cái đó bác dùng con Ic điều khiển do bác tự lập trình hay là mua vậy.
Trên thị trường có bán không bác nhi?

Mạch đơn giản vậy chỉ cần dùng IC số. Loại IC này đã được tích hợp sẵn các tính năng và có các ngõ in/out, điều khiển. Hầu hết là có trên thị trường, cụ thể là ở chợ Nhật Tảo, Q10
Còn nói đến IC lập trình thì bạn có thể làm được rất nhiều điều như robocon chẳng hạn. Nhưng để làm được việc này bạn phải biết vẽ Orcad, biết ngôn ngữ C hoặc ASM. ( cái này bạn sẽ được học ở năm 3 của Đại Học ). Ở Điện Tử căn bản, khi chưa hiểu hết về chức năng và tính năng của linh kiện thì làm điều này không hề đơn giản. Nhưng bạn vẫn có thể làm được nếu bạn đam mê và chịu đầu tư.

V

vtlb9x

Author

Cảm ơn bác!
Bác cho em hỏi thêm một chút.
Nếu em lắp mạch này em có nên dùng thêm điên trở ko?
và em đang học cách lắp mạch nên chỉ cần mạch led sáng chạy hết vòng rồi lặp lại là ok