Máy bóc long nhãn - Cùng trao đổi

Author
Chào các anh em, hiện nay chúng em cũng đang giục dịch tìm để tài cho kì tốt nghiệp sắp tới.
Hiện tại vì tình hình nhu cầu thực tế, em đang nghĩ tới một cái máy bóc long nhãn.
Anh em cùng trao đổi nhé!
1. Yêu cầu về sản phẩm:
Long nhãn sau khi bóc phải đảm bảo độ còn nguyên vẹn tương đối về hình cầu theo hình dáng quả nhãn, miệng mở giữa cùi và cuống không được quá to so với đường kính hột nhãn.
2. Về cơ cấu bóc
- Về cơ cấu cơ khí trong ý tưởng máy này thì em chưa nghĩ ra được. Anh em cùng cho ý kiến về vấn để này nhé
- Về dao móc mà bà con đang thủ công bằng tay là hình dạng như móc câu, dùng 1/3 đường tròn, có đầu nhọn. Dùng móc đó xoáy vào miệng cuống của quả nhãn, và móc hột ra theo lối đó. Sau đó là nguyên công tiếp theo là bà con bóc vỏ ngoài bằng tay, và xếp vào giá chờ sấy khô ạ
Cám ơn anh em!

Ðề: Máy bóc long nhãn - Cùng trao đổi

cái này khó nhi? vừa tách được hat, vo, long nhãn vừa phải còn nguyên

Ý tưởng của bạn rất hay. Bạn cần xem kĩ thao tác bóc long nhãn từ a-z. Có lao động rồi mới có sáng tạo. Theo mình thì hoàn toàn có thể thực hiện được ý tưởng này. Bạn tham khảo nhé, các bước như sau: 1 người đặt quả nhãn vào "đồ gá" dạng khay 1 hàng lỗ hoặc nhiều hàng tùy theo số lượng dao bóc long để chạy nó trên băng tải mini sao cho đầu quả nhãn hướng lên phía trên (định vị). 2 sau đó quả nhãn được đưa đến chỗ dao cắt và được kẹp chặt bằng 1 cơ cấu lắp trên đầu kẹp dao. sau đó dao sẽ làm việc để cắt đứt phần vỏ và cùi nhãn dính vào hạt. 3 cơ cấu tay gạt để nhả quả nhãn đã xong. Nhược điểm là hạt còn nằm trong vỏ (nhưng cái vỏ hình cầu mà vừa kẹp chặt vừa móc nó ra thì qua khó). ưu điểm là chất lượng cùi tốt không bị dập thất thoát mật long , cơ cấu chuyển động dao cắt đon giản. Người thứ 2 cần vừa tác vỏ và hạt ra.

Author

Cám ơn bác, em cũng đã nghĩ tới sẽ làm không giống với cách bóc của người thợ thủ công. Đó là móc hột trước, bóc vỏ sau. Bởi vì nếu móc hột trước thì sẽ rất là mềm và ta không thể đưa lên gá kẹp kiểu gì để tách được vỏ ra sau đó được.
Nhưng nếu bóc vỏ trước khi móc hột thì có một điểm em đang cố đào bới đó là vị trí đặt dao vào móc hột ra, không nhất thiết phải là ở vị trí cuống giống như bà con mình đang làm, nhưng nếu có thể phân loại, đánh dấu vị trí kiểu gì mà móc hột từ vị trí cuống thì long bóc ra sẽ được đẹp hơn nhiều --> sản phẩm sẽ có hình thức tốt hơn

L

longlamhd

Chào bạn! mình cũng đang rất quan tâm tới lĩnh vực này, mình đang suy nghĩ về cách tách hột và cỏ nhãn ra, thực sự là mới nghĩ được chiêu tách hột ra thôi, tức là sau khi quả nhãn đã được gá và định vị đúng hướng (cuống) thì ta sẽ dùng dao cắt tách hột và cùi, sau đó dùng một lưỡi nhọn có ngạnh cắm sâu vào hạt và lôi ra, tiếp theo là tách vỏ. vẫn đang nghiên cứu. Hi vọng anh em cố gắng nghiên cứu đưa ra phương án tối ưu nha!

Chào bạn! mình cũng đang rất quan tâm tới lĩnh vực này, mình đang suy nghĩ về cách tách hột và cỏ nhãn ra, thực sự là mới nghĩ được chiêu tách hột ra thôi, tức là sau khi quả nhãn đã được gá và định vị đúng hướng (cuống) thì ta sẽ dùng dao cắt tách hột và cùi, sau đó dùng một lưỡi nhọn có ngạnh cắm sâu vào hạt và lôi ra, tiếp theo là tách vỏ. vẫn đang nghiên cứu. Hi vọng anh em cố gắng nghiên cứu đưa ra phương án tối ưu nha!
Như thế nay em nghĩ cái khó là gá đặt định vị quả nhản đúng chiều và đúng vị trí? Mà số lượng quả nhản cho vào máy số lượng lớn. :-?

L

longlamhd

thực sự cái máy này đang tính ở mức bá tự động thôi bạn à, do vậy ta sẽ làm khay gá đặt, lên số lượng quả mỗi lần đưa vào không lớn lắm, vì chục quả gì đó

Theo mình vấn đề này hiện nay vẫn chưa nghĩ ra được cách nào để:
-phần cuống hướng lên trên
-cùi nhãn k bị dập nát
- kích thước hạt to nhỏ khác nhau, làm thế nào để móc hạt ra mà k dính phần cùi
- bóc vỏ trước hay tách hạt ra trước
p/s: hiện nay mình đang học PGS TS Phan Bá, thầy cũng đang hướng cho sv nghiên cứu vấn đề này để giúp bà con tỉnh nhà. Ai có ý tưởng gì thì ae cùng thảo luận

P

phamdung90

Mình thấy cái khó nhất trong cái máy này là làm thế nào có thể định vị được quả nhãn làm cho cuống hướng lên trên hoặc nằm up xuống khay(đồ gá định vị) vì như thế ms có thể dùng dao xử lý gắp hạt ra đc.Các bác nào có ý tưởng về khả năng định vị thì cùng trao đổi.Nếu đu

L

langtuxanh

Chào bạn, ý tưởng của bạn rất hay. Đọc bài của bạn tự dưng mình nghĩ tới hiện tượng là nếu thả quả nhãn vào nước thì quả nhãn sẽ nổi hay chìm và vị trí của cuống quả nhãn như thế nào? Ăn nhãn nhiều nhưng mình cũng không để ý tới điều này. :). Giả sử là quả nhãn nổi lên, và cuống quay lên trên. Như vậy thì ta đã xác định được vị trí của cuống nhãn. Sau đó bạn có thể tạo ra 1 rãnh nhỏ vừa với quả nhãn, để nhãn từ bể chỉ đi vào rãnh, tiếp theo sẽ là các cơ cấu kẹp, cơ cấu bóc vỏ... Mọi người tiếp tục cho ý kiến nha. :)

Nếu ta có quả nhãn và 1 tí cành khoàng 2cm hay 1 cm gì đó. Làm cơ cấu kẹp kiểu lỗ và rung cho nhãn rớt xuống lỗ thì khi rung nếu quả nhãn muốn nằm hoàn toàn trong lỗ cầu thì cuống bắt buộc phải hướng lên :).

Được ko nhỉ?

Q

quntrnhong

Qua nhan nang hon cuong nen khi roi xuong lo chac chan cuong se huong len tren

Q

quntrnhong

van de o cho ban che tao thiet bi boc qua nhan nhu the nao thoi. Ban co the trinh bay y tuong cu the hon di minh se giup neu co the

T

tienlv

còn bạn nào quan tâm đến máy này không nhỉ?
Mình đang tìm hiểu làm nó

N

nhutle

còn bạn nào tìm hiểu ko ạ
mình đang làm đò án về máy này ạ

Đ

Đ.N.H

Em đã có chiếc máy này
Các bác tham khảo và cho em ý kiến nhé!
Theo như mình thấy thì cái máy này tốc độ vẫn khá chậm nếu so với thủ công vì vẫn mất công sếp từng quả vào khay nv. Và thêm công xếp long từ máy vào phên để sấy. Chưa kể nếu xét về chi phí thì mất tiền đầu tư máy mà năng suất tăng k đáng kể thì lợi nhận còn k đáng dc bao nhiêu cả. Nhà mình làm nghề này cũng dc cả mấy chục năm r

Đ

Đ.N.H

Nếu ta có quả nhãn và 1 tí cành khoàng 2cm hay 1 cm gì đó. Làm cơ cấu kẹp kiểu lỗ và rung cho nhãn rớt xuống lỗ thì khi rung nếu quả nhãn muốn nằm hoàn toàn trong lỗ cầu thì cuống bắt buộc phải hướng lên :).

Được ko nhỉ?
Mình thấy làm cách này cũng khá khó. Vì khi thu hoạch để sấy thì thường là số lượng rất lớn đầu tấn đổ lên vận chuyển toàn bằng bao tải và sọt => sẽ k còn cuống. nếu yc còn cuống thì thu hoàn mất time hơn. Chưa kể núm quả nhãn khi chín rất dễ rời nên phương án này mình thấy k khả thi lắm.

N

nhutle

ban
Mình thấy làm cách này cũng khá khó. Vì khi thu hoạch để sấy thì thường là số lượng rất lớn đầu tấn đổ lên vận chuyển toàn bằng bao tải và sọt => sẽ k còn cuống. nếu yc còn cuống thì thu hoàn mất time hơn. Chưa kể núm quả nhãn khi chín rất dễ rời nên phương án này mình thấy k khả thi lắm.
bạn có ý tưởng khác không. nếu có cho mình xin tham khảo với.