Máy cắt dây silicon theo đường xoắn ốc.

• Thread starter vietnamcup06
  • Ngày mở chủ đề
V

vietnamcup06

Author
Chào các bác.
Em vừa vào một công ty mới, họ giao cho em một đề tài là làm một cái máy cắt dây silicon theo đường xoắn ốc. Sau 2 tuần miệt mài bên một đống giấy vẽ, và kết quả là em bị bí. Bác nào có ý tưởng hay, hay giúp em với. Tới ngày 31/10 này là em phải trình bày ý tưởng rồi. Bác nào co ý tưởng hay, càng đơn giản càng tốt thì chỉ em với.
Cám ơn rất nhiều.
Kích thước dây :
dài : 520mm đường kính ngoài : 3mm đường kính trong : 2.5mm
chất liệu : silicon ( rất mềm).
Kích thước lõi sắt : đường kính : 2.0mm dài (tùy thiết kế của các bác)
Dụng cụ cắt hiện đang sử dụng : dao lam.
Thao tác cắt hiện giờ : bằng tay.

Đây có phải là sợi dây bảo vệ dây điện trong tủ điện công nghiệp không? Loại xoắn xoắn cứ như ruột gà, màu trắng, dùng để quấn mấy sợi dây điện khi lắp mạch điện công nghiệp, nhưng cái nầy thì nhỏ hơn, có 3mm.
Để mình tranh thủ kiếm tài liệu nầy lại, rồi help bác ! ( mình xếp nó vào ngă n tủ nào quên bén mất ).
Nhưng mình nhớ không sai thì mình cho ống bằng inox chạy vào trong ống nhựa, sau đó cho một cơ cấu mang dao chạy xoay vòng (theo bước xoắn cho cho trước ) giống như máy quấn máy biến áp vậy, bộ phận cấp phôi là những con lăn sẽ cuộn ống nhựa tịnh tiến vào, cứ thế mà dao cắt, nhưng nhược điểm của qui trình nầy là sao khi hết chu kỳ thì dao phải được reset lại vị trí cũ, rồi mới cắt tiếp. Mình chỉ nhớ mang máng thôi !
Anh em có ý kiến gì khác không?

V

vietnamcup06

Author
Cảm ơn Bác Phuc Linh !
Nhưng vì đường kính trong sợi dây khá nhỏ ( 2.7mm) và nguyên liệu lại mếm, nên việc chế tạo ống inox và dao cắt như bác nói thì thật sự rất khó.
Em đang rất mong bác giúp đỡ , nếu bác có bất kỳ ý tưởng hoặc tài liệu nào trên mạng, thì bác hãy chỉ giúp em với nhé. Cám ơn bác.
NGhiêm.

mình có thể sử dụng nguyên lý cắt của tiện ren được không bác? bước ren theo như bước xoắn của dây

V

vietnamcup06

Author
Thank các bác nhiều. Em đã làm rồi, nhưng ko thành công. Cty ko cho em đầu tư nhiều vào nó. Tức wá, em nghĩ luôn rồi. Chuyển cty khác làm rồi.
Cảm ơn các bác đã tận tình giúp đỡ.