Máy chẻ tre công nghiệp

winly9x

Author
không biết anh em,chú bác có ai từng xem qua và để ý cái này không??
anh em ai có tài liệu liên quan cũng như ứng dụng trong máy này thì cho nha!tớ đang làm nghiên cứu khoa học cái máy này!

thank anh em nhiều
[video=youtube;MUzykcMLtdo]http://www.youtube.com/watch?v=MUzykcMLtdo&feature=player_embedded[/video]

anh em cho tại đây hoặc ghé qua đây
http://sinhviencokhi.com/forum/showthread.php?t=124
mail :kienthuynew@gmail.com
cũng dc

Ðề: Máy chẻ tre công nghiệp

Từ video này có thể thấy (hoặc suy ra):
1. Nguyên lý hoạt động: đầu trượt đi lại đẩy đoạn ống luồng qua dao chẻ. Không thấy được dao chẻ nhưng chắc nó có dạng một vành tròn có các lưỡi dao đặt theo đường kính.

2. Có thể đặt mỗi đầu một dao để đầu trượt làm việc (chẻ ống) cả hai chiều đi về, tăng năng suất.

3. Cách tạo chuyển động tịnh tiến đi lại: dùng chuyển động đi lại của hai nhánh bộ truyền xích để truyền cho đầu trượt. Nguyên lý này có nêu ở cơ cấu 4 trong bài:
http://www.meslab.org/mes/threads/1...n-di-lai-nho-bo-truyen-xich?p=97310#post97310

Bác nào có ý định thiết kế máy này hoặc mua máy này thì nên tính cải tiến công đoạn cấp Tre chứ làm thế này vừa mất công mà nhìn thấy GHÊ QUÁ. Mình nghĩ làm thêm cơ cấu cấp Tre vào chắc là cũng không quá khó

Ui za, tưởng ở đâu, cái máy này em chính tay em được làm ra nó khi em đi thực tập hồi còn học Cao đẳng ạ.
Cái ông đứng đưa ống tre vào máy đó là chú Kiện, thợ hàn trưởng ở xưởng đó ạ.:)
Cơ sở sản xuất ra máy đó là: Cơ khí Tuấn Tú, 263 Phan Bá Vành, tp Thái bình ạ
Nếu nói về cơ sở sản xuất đó thì chuyên về chế tạo các loại máy phục vụ cho ngành mây tre đan, gồm có: Máy bổ( chẻ) ống mà bạn hỏi, máy trẻ tăm, máy xoa đũa, xoa tăm...

Ứng dụng của nó thì nói thế thì bạn thấy rõ rồi đó ạ, về máy bổ ống
1. Về lưỡi dao của máy bổ ống đó là được xếp theo hình nón, giữa có mũi cứng để đâm thủng các khấu của tre
2. Nguyên lý tạo chuyển động là bàn di động đó được bắt cố định vào má xích, và một bên đĩa xích được truyền động từ một động cơ điện. Rất đơn giản thế thôi ạ
3. Còn như chú Thắng đoán đúng rồi đó ạ, từ khi thiết kế ra cái máy đó, thì nó đã được trang bị 2 bộ lưỡi dao ở hai đầu máng để tăng năng suất rội ạ, với cái máy đã được trang bị thêm máng đỡ ống hiện nay thì một người có thể đứng cái máy đó cho cả 2 đầu dao luôn ạ.
Về tài liệu thì mình không có được một tài liệu, hay bản thiết kế nào về cái máy đó.
Nhưng nếu bạn thắc mắc chỗ nào thì mình có thể mô tả lại được. Hì :)

winly9x

Author

cảm ơn bạn rất nhiều! bạ có thể cho mình xin bản thiết kế được không ?? Mình đang cố gắng cải tiến nó đây

H

hienuyenhp

co ai có bản thiết kế của máy này không giúp em với

chào bạn
nhìn thấy máy là làm được rồi lại còn hỏi xin thiết kế làm gì ? tự thiết kế mới đi, đâu có khó đâu , làm thêm cơ cấu cấp phôi an toàn vào đó nữa, mà bổ trẻ được cả hai đầu như bác gì trên nói ấy , năng xuất tăng cao mà hiệu quả hơn nhiều.

Có bạn nào nghĩ ra thiết kế nào khác không nhỉ. thiết kế này chạy ổn rồi nhưng phần động cơ đảo chiều liên tục như vậy mình thấy ko được tốt lắm.

như cơ cấu số 1 ở đây mình thấy có thể áp dụng được. Các huynh có kinh nghiệm vào cho ý kiến thử nhé.

chậc, nhầm rồi ,mình nhìn ko kỹ. sr. mod xóa giùm bài với