Máy CMM

• Thread starter STHence
  • Ngày mở chủ đề
S

STHence

Author
Chào cả nhà!
STHence đã tìm cả forum mà hình như chưa có anh chị nào post bài nói về máy CMM hết! Không biết anh chị nào có tài liệu về máy đó không?Thx

paven8880

Active Member
chào bạn! tôi đang sử dụng máy CMM 544 mitutoyo tại trường. máy vừa đo thông thường vừa có khả năng scan các biên dạng bề mặt phức tạp. từ đó ta xây dựng lại bề mặt vật được scan

S

STHence

Author
chào bạn! tôi đang sử dụng máy CMM 544 mitutoyo tại trường. máy vừa đo thông thường vừa có khả năng scan các biên dạng bề mặt phức tạp. từ đó ta xây dựng lại bề mặt vật được scan
Chào paven8880!
Bạn sử dụng máy CMM rồi thế thì có nhận xét gì về vấn đề điều khiển thế(có giống máy tiện CNC ko...)! Mà khi trường bạn mua máy thì công ty mitutoyo đã chuyển giao công nghệ hết rồi phải không?

paven8880

Active Member
Chào paven8880!
Bạn sử dụng máy CMM rồi thế thì có nhận xét gì về vấn đề điều khiển thế(có giống máy tiện CNC ko...)! Mà khi trường bạn mua máy thì công ty mitutoyo đã chuyển giao công nghệ hết rồi phải không?
Máy CMM tại trg mình chạy tự động như một máy CNC 3 trục nhưng ko giống máy tiện. Có thể chạy đồng thời 3 trục (chạy trên đệm khí). Máy được điều khiển bằng tay thông qua joystick. Phần mềm kèm theo là MCOSMOS 24. Vừa đo, scan biên dạng và xuất ra các định dạng CAD. Đầu đo đc trang bị là đầu MH20i (loại điều khiển bằng tay) của Renishaw. Mitu chuyển giao công nghệ phần vận hành!

mình có đọc trên tạp chí khoa hoc công nghệ số 55/2006
có thấy giới thiệu qua phần lập trình tự động cho máy CMM sử dụng mô đun PRO/CMM trên proengineer, ai biết về phần này thì cùng thao luận ha,

R

royaltri84

Author
Ðề: Máy CMM

Mình đã làm và sử dụng qua 3 loại máy CMM toàn là Zeiss thôi,độ chính xác và tốc độ cao.có 4 trục,3 trục chạy trên đệm khí,1 trục là bàn quay có thể quay 360,phần mềm Calipso,máy có quá nhiều chức năng làm mấy năm rồi mà vẫn chưa vọc được hết.mình chỉ có tài liệu tiếng anh thôi,nếu cần liên lạc với mình qua mail royaltri@gmail.com.

A

anhvietle89

Author
Ðề: Máy CMM

hay quá.mình cũng sử dụng qua Zeiss,mitutoyo,cũng nắm sơ sơ.có j mình cùng trao đổi nha mấy bạn.