Máy cưa vòng HA250

Ðề: Máy cưa vòng HA250

Để cưa không bị chéo, theo tôi có một số chú ý sau:
1. Căng lưỡi cưa
2. Có 2 bộ phận dẫn hướng vuông góc cho đoạn lưỡi cưa với phôi có thể dịch chuyển được, bạn phải căn tùy vào kích thước phôi sao cho khoảng cách giữa 2 bộ phận dẫn hướng này càng gần càng tốt. Khoảng cách này càng gần thì phần cắt càng khỏe và được dẫn hướng tốt. Nếu 2 bộ phận này bị lệch => phải căn chỉnh lại.
3. Tốc độ của lưỡi cưa và tốc độ xuống dao phải hợp lý (với từng loại vật liệu mà tốc độ khác nhau nhưng nếu bạn đang cắt bị chéo thì có thể cho tốc độ xuống chậm hơn chút nữa xem sao).
4. Kẹp phôi phải chuẩn.
Đây là video về máy đó, các bạn có thể tham khảo :D
http://www.youtube.com/watch?v=KmqJA582dUE

Em cũng đã tiếp xúc với loại cưa kiểu này, thấy các xưởng sản xuất cưa rất hiệu quả, với phôi đường kính nhỏ, họ xếp thành 4,5 chồng, mỗi chồng khoảng 10 cây rồi cho vào kẹp một lượt và cưa. Tuy nhiên, thường thì cưa xong, độ chính xác của các sản phẩm không được đều tuyệt đối, và bề mặt cưa không được đẹp lắm. Nói chung, cưa xong còn phải qua các công đoạn gia công nữa trong đó có khỏa lại mặt đầu của phôi :D

Last edited:
R

raitkrai

Chào bạn, hiện công ty mình là một trong những đại diện Amada Machine Tools ở VietNam .Xin hỏi bạn cắt vật liệu gì và bước răng như thế nào? bạn sử dụng lưỡi cưa hiệu gì ( nguyên gốc lưỡi Amada hay của hãng khác)? Bạn có thể cung cấp thêm thông tin mình có thể hướng dẫn bạn sâu hơn về chế độ cắt gọt của máy cưa vòng.
Email: quocthanhncc@gmail.com

Em cũng đã tiếp xúc với loại cưa kiểu này, thấy các xưởng sản xuất cưa rất hiệu quả, với phôi đường kính nhỏ, họ xếp thành 4,5 chồng, mỗi chồng khoảng 10 cây rồi cho vào kẹp một lượt và cưa. Tuy nhiên, thường thì cưa xong, độ chính xác của các sản phẩm không được đều tuyệt đối, và bề mặt cưa không được đẹp lắm. Nói chung, cưa xong còn phải qua các công đoạn gia công nữa trong đó có khỏa lại mặt đầu của phôi :D
Mình xin nói rõ hơn ở công đoạn gia công nhiều thành phẩm này. Nếu bạn muốn gia công nhiều phôi cùng 1 lúc, bạn phải mua thêm bộ kẹp trên của Amada nữa thì việc gia công mới đảm bảo độ chính xác, bề mặt sáng bóng mà không cần phải qua thêm bất kỳ 1 công đoạn gia công nào khác bạn nhé.

Last edited by a moderator:

bạn mua cục nhựa về cắt thử xem có bị chéo không.
nếu không bị chéo thì không phải chỉnh gì cả,
nếu bị chéo thì phải chỉnh lại rồi.

Author

hiện cty mình đang sd lưỡi cưa 3/4, cưa vật liệu là inox 201 và 304. đường kính là từ phi 10 => phi 60.