Máy ép nhựa?

• Thread starter Tech8x
  • Ngày mở chủ đề
T

Tech8x

Author
Chào các bác!
Em đang phân vân không biết giữa máy ép nhựa và máy phun nhựa (injection molding machine) có gì khác nhau hay không? Bác nào có nhiều kinh nghiệm về máy ép nhựa xin giải thích giúp em về: Kết cấu của máy ép nhựa và các tính năng cơ bản của hệ thống phun nhựa. Hoặc biết chỗ nào có bán tài liệu về máy ép nhựa xin cho em địa chỉ?
Thanks!

Theo mình biết thì nó là 1 đó.Tên đầy đủ của nó là Plastic Injection Molding Machine.Tài liệu về nó thì để mình về lục lại cái đồ án cũ rồi gửi cho bạn tham khảo

T

Tech8x

Author
Vậy à? em cảm ơn nhiều, sư huynh khi nào tìm được tài liệu thì tải lên cho em tham khảo với nhé!

Tại sao cứ nói đến máy ép nhựa lại nghĩ ngay tới máy ép phun là thế nào nhỉ???
Có rất nhiều loại máy ép nhựa, cũng như khuôn nhựa.... Như là ép phun nà, ép đùn nà, thổi nà.... cán tấm nà.... đó....

Tại sao cứ nói đến máy ép nhựa lại nghĩ ngay tới máy ép phun là thế nào nhỉ???
Có rất nhiều loại máy ép nhựa, cũng như khuôn nhựa.... Như là ép phun nà, ép đùn nà, thổi nà.... cán tấm nà.... đó....
Thì do nó thông dụng hơn mà, giống như trong Nam hay dùng từ xe Honda để chỉ xe gắn máy vậy

T

Tech8x

Author
Vậy cụ thể các bác giải thích cho em từng hạng mục được không? Em cảm ơn!

V

vothtam

Author
Máy ép nhựa là loại máy dùng để tạo hình sản phẩm nhựa và được chia ra làm nhiều loại như :
máy ép đùn : dùng để tạo hình các sản phẩm nhựa có dạng ống , dây ...( những sản phẩm có chiều dài không giới hạn )
máy ép nhựa hay còn gọi là máy phun nhựa : máy này dùng để tạo hình các sản phẩm nhựa bằng cách phun áp lực nhựa vào khuôn nhựa ( bạn có thể nghĩ nó như là một cái máy đúc nhựa bằng áp lực ) . đa số các sản phẩm nhưa sử dụng sản xuất từ loại máy này . mỗi loại còn được chia ra làm nhiều loại khác nhau tùy theo cấu tạo chức năng .và chúng có những ưu nhược điểm riêng .
tài liệu về ép nhựa thì mình có rất nhiều nhưng chỉ sách thôi chứ không có file . nếu bạn ở Biên Hòa thì có thể liên lạc mình cho mượn .

nếu cần gì bạn có thể liên lạc email vothanhtam74@yahoo.com có thể giúp được gì thì mình sẽ giúp .
thân

T

timtuonglai

Author
Máy ép nhựa

Chào các bác. em đang tìm hiểu về máy ép nhựa. Hôm trước em đã đi xem máy đùn nhựa rồi. Theo thông tin ban đầu mà em được biết thì máy ép nhựa và máy đùn nhựa là hai loại máy khác nhau. Em đang phải mô phỏng quá trình của máy ép nhựa. Không biết bác nào còn quan tâm đến vấn đề này không xin chỉ bảo cho em với.

Máy ép nhựa

Trong công nghệ gia công chất dẻo và polyme, có 2 gia công dạng cơ bản tương ứng với 2 họ nhựa nhiệt dẻo và nhiệt rắn. Đối với máy ép nhựa nói chung có thể dùng máy ép thủy lực thông thường, khuôn có cơ cấu gia nhiệt. Các hợp tác xã làm dép nhựa chỉ cần một "máy" vít me, quay tay cũng làm được. Vậy khi nhận công việc phải hỏi kỹ máy ép nhựa gì> Nếu làm nhựa xốp thì máy khác. làm màng mỏng khiểu khác.
Gửi tặng bạn 2 chương trong cuốn sách" Công nghệ gia công chất dẻo và polyme " của Nhữ Hoàng Giang - Sách có bán ở hiệu sách.
Nếu linh ở trang này không được hãy cho biết Mail, sẽ chuyển sau.
Định gửi bằng File đính kèm nhưng không được.

D

doankimnganck87

Author
Theo như mình biết đó là có hai loại máy ép nhựa:
1. Là máy ép nhựa dùng cho khuôn đùn - Loại này trục vít không di chuyển dọc trục được
2 Là máy ép nhựa dùng cho khuôn phun ép- Loại này thì trục vít của nó tịnh tiến dọc trục - nó có vai trò như 1 pít tông để đẩy nhựa về phía trước với áp suất cao
Nếu có gì nhầm lẫn mong các bác chỉ giáo!!
P/S: nhìn bề ngoài thì 2 máy này rất giống nhau!

Thêm vài cái hình màu mè để dể phân biệt.

INJECTION MOULDING AND EXTRUSION

A/ INJECTION MOULDING

Materials such as polystyrene, nylon, polypropylene and polythene can be used in a process called injection moulding. These are thermoplastics - this means when they are heated and then pressured in a mould they can be formed into different shapes. A simple diagram of an injection moulding machine is shown below

The mould on this machine has been made to form plastic into a sphere.

1. Granules of plastic powder (note the plastics listed above) are poured or fed into a hopper which stores it until it is needed.
2. A heater heats up the tube and when it reaches a high temperature a screw thread starts turning.
3. A motor turns a thread which pushes the granules along the heater section which melts then into a liquid.
4. The liquid is forced into a mould where it cools into the shape (in this case a sphere).
5. The mould then opens and the sphere is removed

B/ EXTRUSION MOULDING

A machine used to extrude materials is very similar to the injection moulding machine above. A motor turns a thread which feeds granules of plastic through a heater. The granules melt into a liquid which is forced through a die, forming a long 'tube like' shape. The extrusion is then cooled and forms a solid shape. The shape of the die determines the shape of the

BLOW MOULDING

Blow moulding a shape is a common industrial process. The example shown below is of the production of a plastic bottle. The plastics normally used in this process are; polythene, PVC and polypropylene

VACUUM FORMING

Vacuum forming is a technique that is used to shape a variety of plastics. In school it is used to form/shape thin plastic, usually plastics such as; polythene and perspex. Vacuum forming is used when an unusual shape like a ‘dish’ or a box-like shape is needed. Below you can see the stages involved in vacuum forming

MOULDING THROUGH COMPRESSION

Moulding through the force of compression is another very common industrial process. The materials used are melamine formaldehyde, phenol and urea. These materials can be formed into different shapes through applying both heat and pressure, other plastics do no have these properties

Nguồn : http://technologystudent.com/index.htm

Last edited:
F

fuchenshin

Author
Ðề: Máy ép nhựa?

toi cung nhieu nam lam viec voi may ep nhua, co the cung thao luan ko

N

ngochieu_spkt0409

Author

Mình đang làm trong công ty nhựa, có rất nhiều máy ép nhựa mà mình không hiệu về chúng. bạn nào có tài liệu thì cho mình với

M

minhpt

Author
Ðề: Máy ép nhựa

Các tên gọi về máy ép nhựa, máy ép phun ... nói chung không thống nhất mà được theo từng nơi. Nhưng phân biệt về kỹ thuật nói chung thì ta có thể hiểu như sau:
- Máy ép là tên chung nhất là loại máy có 2 tấm, 1 tĩnh, 1 động. Mỗi tấm mang một nửa khuôn. Tấm động được gắn với hệ thống thủy lực, vít me... và ép vào tấm tĩnh tạo ra sản phẩm được định hình trong khuôn. Điển hình được sử dụng trong gia công áp lực hay còn gọi là rèn dập.
- Máy ép nhựa hay máy ép phun (ít thấy gọi là máy phun nhựa) là loại máy ép được dùng để gia công các sản phẩm nhựa. Tại sao lại có tên gọi này vì máy ép truyền thông thường ép từ trên xuống dưới còn máy ép nhựa thông dụng hiện nay ép thep phương ngang.
- Ngoài ra trong gia công thông dụng máy ép nhựa còn có thể phân biệt với máy ép phun theo cách hiểu là sử dụng trong công nghệ gia công nhựa nhiệt rắn (còn gọi là công nghệ ép) với gia công nhựa nhiệt dẻo

C

chidokato

Author

"Trong công nghệ gia công chất dẻo và polyme, có 2 gia công dạng cơ bản tương ứng với 2 họ nhựa nhiệt dẻo và nhiệt rắn. Đối với máy ép nhựa nói chung có thể dùng máy ép thủy lực thông thường, khuôn có cơ cấu gia nhiệt. Các hợp tác xã làm dép nhựa chỉ cần một "máy" vít me, quay tay cũng làm được. Vậy khi nhận công việc phải hỏi kỹ máy ép nhựa gì> Nếu làm nhựa xốp thì máy khác. làm màng mỏng khiểu khác.
Gửi tặng bạn 2 chương trong cuốn sách" Công nghệ gia công chất dẻo và polyme " của Nhữ Hoàng Giang - Sách có bán ở hiệu sách.
Định gửi bằng File đính kèm nhưng không được."
bạn DINH BA TRU ơi, cho mình 2 chương đó với: mail: chidokato249@gmail.com. cảm ơn nha bạn

Trong công nghệ gia công chất dẻo và polyme, có 2 gia công dạng cơ bản tương ứng với 2 họ nhựa nhiệt dẻo và nhiệt rắn. Đối với máy ép nhựa nói chung có thể dùng máy ép thủy lực thông thường, khuôn có cơ cấu gia nhiệt. Các hợp tác xã làm dép nhựa chỉ cần một "máy" vít me, quay tay cũng làm được. Vậy khi nhận công việc phải hỏi kỹ máy ép nhựa gì> Nếu làm nhựa xốp thì máy khác. làm màng mỏng khiểu khác.
Định gửi bằng File đính kèm nhưng không được.
Em chào thầy ạ, thầ có thể cho em xin lin 2 chương này được ko ạ? Em đang tìm hiểu về nhựa và gia công sản phẩm nhựa. Em cám ơn thầy ạ.
Mail của em là thaileduc@gmail.com

Theo mình biết thì máy ép nhựa và máy phun nhựa khác nhau về nguyên lý:
+ Máy ép nhựa có lẽ bạn hình dung giống như máy rèn dập, nhựa được đưa vào khuôn và sử dụng lực để ép hai nửa khuôn lại với nhau.
+ Máy phun nhựa (tên chính xác được sử dụng nhiều nhất là máy đúc phun), là kết cấu máy sử dụng trục vít, trục vít ở đây có chức năng như một piston, dùng nhào trộn vật liệu nhựa trong máy. Khi vật liệu đạt yêu cầu, nhựa được phun vào khuôn, dưới áp lực phun nhựa điền đầy vào khoang trống trong khuôn