máy khoan nhiều trục chính

• Thread starter viet_auto_tech
  • Ngày mở chủ đề
V

viet_auto_tech

Author
cho hỏi có bác nào biết thông tin về máy khoan nhiều trục chính không?có thể share cho mình?về máy tên gì?số trục chính?giới hạn giữa các trục?công suất?tốc độ cắt?số cấp tốc độ?

cho hỏi có bác nào biết thông tin về máy khoan nhiều trục chính không?có thể share cho mình?về máy tên gì?số trục chính?giới hạn giữa các trục?công suất?tốc độ cắt?số cấp tốc độ?
Chắc bạn đang làm đồ án công nghệ ?Tại sao bạn không sử dụng sổ tay công nghệ chế tạo máy để tra nhỉ ? Chắc cái bạn cần nó nằm trong tập 3của bộ sổ tay công nghệ chế tạo máy bao gồm 3 cuốn .

V

viet_auto_tech

Author
mình đã xem rồi.......nhưng không có để bảo nhiêu truc?.giới hạn điều chỉnh giữa các trục?...máy mình tra được gồm có:2c135,2c150,2c170.hết.

Ðề: máy khoan nhiều trục chính

Máy móc bây giờ có nhiều loại, có loại theo đơn đặt hàng riêng, không phổ biến trên sách vở.

H

Hardy Vietnam

Author
Xin lỗi nếu làm phiền admin và các bạn, xin đc nhắc nhở. Vì câu hỏi về máy khoan nhiều trục chính của bác viet_auto_tech đã khá lâu nhưng mình thấy hiện tại vẫn rất ít người biết đến nó hoặc tiếp cận được nó. Do hầu hết máy khoan/taro chuyên dụng đứng - ngang (1 mũi hoặc nhiều mũi, nhiều đầu) điều khiển thủy lực, servo bao gồm máy tiêu chuẩn của nhà sản xuất Đài Loan (module máy có sẵn) và máy customize (thiết kế, giải pháp phụ thuộc vào nhu cầu của khách hàng) chỉ sử dụng cho sản phẩm sản xuất hàng loạt (mass production). Với thực trạng nền công nghiệp phụ trợ nước ta những năm qua thì ứng dụng của nó k phổ biến lắm. Nhưng từ 2018, với sự ra đời thần tốc và thần kí của Vinfast, ngành công nghiệp phụ trợ sẽ phát triển nhanh chóng. Theo đó những sản phẩm máy khoan tự động, taro tự động phục vụ sản xuất hàng loạt sẽ có đất sống.
Mình xin trở lại trả lời câu hỏi của thớt. Một máy khoan ngang nhiều đầu tự động bạn đang tìm kiếm được cấu thành từ nhiều bộ phận (modules) khác nhau. Được sản xuất và bán rời rạc, mỗi cái có 1 model nên thường chỉ có thể tra cứu riêng rẽ để kết hợp tạo thành unit. Một số hãng cũng có model máy nhưng thường thay đổi liên tục do yc gia công của mỗi khách hàng là khác nhau.
Các bộ phận đó bao gồm:
1. Đầu trục chính khoan nhiều mũi(multi spindle drilling head) với nhiều series. Đầu khoan nhiều trục, nhiều mũi có 2 loại. Loại 1 có thể điều chỉnh được vị trí các mũi ra-vào linh hoạt theo vị trí các lỗ cần khoan/taro. Loại 2 có vị trí các mũi khoan/taro cố đinh theo vị trí lỗ cần gia công trên sản phẩm, bản vẽ. Kẹp mũi khoan, ta ro với chõ kẹp collet. Để lựa chọn đầu khoan, taro nhiều mũi, khách hàng cần cung cấp những yêu cầu sau. Cung cấp bản vẽ sản phẩm với kích thước sản phẩm, thông số và số lượng lỗ. Vật liệu của sản phẩm cần khoan/taro. Loại đầu nhiều mũi cố định hay di động, hiệu chỉnh được. Số lượng sản phẩm cần gia công là bao nhiêu? Một số loại đầu khoan/taro nhiều trục phổ biến: Đầu khoan 2 trục T-Series / Đầu khoan 2, 3, 4 trục dạng trục khuỷu D-series / Đầu khoan 2~4 trục A-series / Đầu khoan nhiều trục, mũi (2~12 mũi) U-series.
2. Xy lanh điều khiển hành trình, bộ điều khiển tốc độ, giảm chấn... (shock absorbers, hydraulic cylinder,...)
3. Bàn trượt thủy lực servo (Hydraulic slide with servo), hành trình càng lớn thì càng khoan được sâu, mình biết thì max stroke 150mm với D50mm
4. Động cơ với công suất tùy thuộc số trục chính, số mũi (motor)
Nếu có thể, mời các bạn đóng góp tiếp ạ.