Máy làm khuôn mẫu cháy.

• Thread starter bichhanhtbi
  • Ngày mở chủ đề
B

bichhanhtbi

Author
Em đang nghiên cứu về dây chuyền đúc khuôn tự hủy (khuôn mẫu cháy), bác nào có tài liệu có thể share cho muội muội được không?
Thanks các huynh trước nha.

Last edited by a moderator:
Công nghệ đúc mẫu cháy

Xin giải thích rõ từ "nghiên cứu" ở đây là tìm hiểu thương mại hay kỹ thuật. Mục đích nghiên cứu...!
Hiện nay VN đã có 2 xuất xứ công nghệ : Ucraina và Trung Quốc. Thục tế đã có ứng dụng sản xuất chi tiết ở trong nước.
Quy trình : Chọn hạt xốp->Máy tạo hạt xốp->làm khuôn xốp->tạo mẫu xốp->thiết kế CN đúc->Sơn khuôn->Ghép thùng->Rung đầm cát-> Nấu kim loại->Hút chân không->Rót kim loại-> rỡ khuôn->Xử lý cát...vv Thực tế tài liệu tiếng Việt có giới thiệu nhưng rất sơ sài. Nhưng với các thiết bị trên nếu là người có khả năng tổ hợp vẫn có thể hoàn thiện công nghệ trên với các thiết bị trong nước.
Ưu điểm :
- Đây là phương pháp đúc tiên tiến, sạch.
- Không phụ thuộc tay nghề người thợ.
- Chất lượng bề mặt sản phẩm đúc đạt tiêu chuẩn II.
- Độ chính xác cao, chi tiết mỏng, nhỏ
- Có thể đúc hàng loạt với sản lượng lớn.
- Sản phẩm hợp kim có kích thước nhỏ, biến tính sẽ có độ đồng đều ổn định.

T

thienduong_tinhyeu979

Author
emcung dang tim tai lieu duc mau bay ne.su ti tim duoc goi cho em nha

Em đang nghiên cứu về dây chuyền đúc khuôn tự hủy (khuôn mẫu cháy), bác nào có tài liệu có thể share cho muội muội được không?
em cung dang tim tai lieu duc mau chay ne.su ti tim duoc goi cho em nha

U

ubuntu

Author
Hôm trước tôi có xem một chương trình nói về cái này, tôi không nhớ cụ thể lắm nhưng xin mô tả lại theo những gì tôi nhớ như sau:
1/ Họ làm nguyên mẫu sản phẩm từ sáp ong với kích thước đã tính trước tới sự co, ngót sau khi đúc, các chi tiết nhỏ cũng được gắn vào thành một mẫu hoàn chỉnh, có đầy đủ lỗ rót, đường thoát khí v.v. như lõi của khuôn cát và kim loại.
2/ Sau đó họ nhúng nguyên mẫu trên vào dung dịch cao lanh và được làm khô bằng cát, cứ thế đến khi vỏ bọc bên ngoài có độ dầy thích hợp( tôi nghĩ cái này đã được thử nghiệm trước) rồi
3/ Sau đó họ cho vỏ bọc trên( tất nhiên vẫn cùng với lõi) vào lò nung, nung lên tới nhiệt độ để vỏ bọc trên trở thành sứ, tất nhiên lúc này sáp ong cũng sẽ cháy hết.
4/ Rồi họ bỏ sang lò thứ hai có nhiệt độ thấp hơn một ít (Tôi nghĩ đây chỉ là việc tiết kiệm năng lượng nung đốt thôi và nhiệt độ vỏ gần bằng hoặc thấp hơn so với nhiệt độ kim loại cần đúc)
5/ Rồi họ đem vỏ đang được nung đó để rót kim loại vào khuôn trên( Quá trình 4 nhằm mục đích không để khuôn và kim loại có độ chênh lệch quá lớn về nhiệt độ, vì sẽ gây vỡ khuôn)
6/ Sau khi cả khuôn và sản phẩm thô đã nguội họ cho vào máy rung lắc để khuôn tự vỡ ra và thu được sản phẩm cần đúc với độ phức tạp theo mẫu họ làm.
Tôi chưa có điều kiện để làm các thứ trên, nhưng tôi nghĩ rằng đó là cách làm rất hay.
Chúc bạn thành công.

Ps: Sau khi đọc đề tài hóa ra bạn hỏi về máy làm khuôn mẫu chẩy, nhưng thôi biết đâu cái tôi mô tả cũng có ích cho mọi người.

Hôm trước tôi có xem một chương trình nói về cái này, tôi không nhớ cụ thể lắm nhưng xin mô tả lại theo những gì tôi nhớ như sau:
1/ Họ làm nguyên mẫu sản phẩm từ sáp ong với kích thước đã tính trước tới sự co, ngót sau khi đúc, các chi tiết nhỏ cũng được gắn vào thành một mẫu hoàn chỉnh, có đầy đủ lỗ rót, đường thoát khí v.v. như lõi của khuôn cát và kim loại.
2/ Sau đó họ nhúng nguyên mẫu trên vào dung dịch cao lanh và được làm khô bằng cát, cứ thế đến khi vỏ bọc bên ngoài có độ dầy thích hợp( tôi nghĩ cái này đã được thử nghiệm trước) rồi
3/ Sau đó họ cho vỏ bọc trên( tất nhiên vẫn cùng với lõi) vào lò nung, nung lên tới nhiệt độ để vỏ bọc trên trở thành sứ, tất nhiên lúc này sáp ong cũng sẽ cháy hết.
4/ Rồi họ bỏ sang lò thứ hai có nhiệt độ thấp hơn một ít (Tôi nghĩ đây chỉ là việc tiết kiệm năng lượng nung đốt thôi và nhiệt độ vỏ gần bằng hoặc thấp hơn so với nhiệt độ kim loại cần đúc)
5/ Rồi họ đem vỏ đang được nung đó để rót kim loại vào khuôn trên( Quá trình 4 nhằm mục đích không để khuôn và kim loại có độ chênh lệch quá lớn về nhiệt độ, vì sẽ gây vỡ khuôn)
6/ Sau khi cả khuôn và sản phẩm thô đã nguội họ cho vào máy rung lắc để khuôn tự vỡ ra và thu được sản phẩm cần đúc với độ phức tạp theo mẫu họ làm.
Tôi chưa có điều kiện để làm các thứ trên, nhưng tôi nghĩ rằng đó là cách làm rất hay.
Chúc bạn thành công.

Ps: Sau khi đọc đề tài hóa ra bạn hỏi về máy làm khuôn mẫu chẩy, nhưng thôi biết đâu cái tôi mô tả cũng có ích cho mọi người.
:41: :41: :41:
Bài viết của bạn khá đầy đủ về quy trình. Nhưng bichhanhtbi lại hỏi về khuôn mẫu cháy cơ mà.
Máy làm khuôn mẫu cháy
Thực chất mẫu cháy là các mẫu khi rót kim loại lỏng vào nó sẽ tự cháy thành khí, chúng ta không cần phải thoát mẫu khi làm khuôn. Do vậy mẫu cháy thường được làm bằng loại vật liệu khi cháy chỉ sinh ra khí chứ không sinh ra tro, chất thải => vật liệu làm mẫu cháy thường là xốp.
Còn máy làm mẫu cháy thì nó rất đơn giản, chỉ gồm 1 bàn có mặt phẳng. Còn để cắt mẫu thì ta dùng các dây điện trở rồi cho dòng điện 1 chiều chạy qua => dây sẽ nóng => chỉ cần khéo tay để cắt mẫu theo dưỡng.

U

ubuntu

Author
Máy làm khuôn mẫu cháy
Thực chất mẫu cháy là các mẫu khi rót kim loại lỏng vào nó sẽ tự cháy thành khí, chúng ta không cần phải thoát mẫu khi làm khuôn. Do vậy mẫu cháy thường được làm bằng loại vật liệu khi cháy chỉ sinh ra khí chứ không sinh ra tro, chất thải => vật liệu làm mẫu cháy thường là xốp.
Còn máy làm mẫu cháy thì nó rất đơn giản, chỉ gồm 1 bàn có mặt phẳng. Còn để cắt mẫu thì ta dùng các dây điện trở rồi cho dòng điện 1 chiều chạy qua => dây sẽ nóng => chỉ cần khéo tay để cắt mẫu theo dưỡng.[/QUOTE]

Có thể công nghệ của bạn đang nêu tôi không biết, hoặc chưa biết, nhưng bạn nên lưu ý về quá trình cháy của bất kỳ nguyên liệu cháy nào.
Ta vẫn biết và không phải chứng minh, các nguyên liệu cháy được điều là các chất hữu cơ, trong quá trình cháy sẽ sinh ra CO2 và các chất khác tùy thuộc vào chất ban đầu, và các chất sinh ra có thể ảnh hưởng tới sản phẩm của bạn, và mỗi chất cháy đều có tốc độ cháy riêng, và liệu tốc độ cháy này có phù hợp với hỗn hợp kim loại mà bạn đang nghĩ hay không.
Chúc bạn thành công.

Có thể công nghệ của bạn đang nêu tôi không biết, hoặc chưa biết, nhưng bạn nên lưu ý về quá trình cháy của bất kỳ nguyên liệu cháy nào.
Ta vẫn biết và không phải chứng minh, các nguyên liệu cháy được điều là các chất hữu cơ, trong quá trình cháy sẽ sinh ra CO2 và các chất khác tùy thuộc vào chất ban đầu, và các chất sinh ra có thể ảnh hưởng tới sản phẩm của bạn, và mỗi chất cháy đều có tốc độ cháy riêng, và liệu tốc độ cháy này có phù hợp với hỗn hợp kim loại mà bạn đang nghĩ hay không, vì vậy tại sao chúng ta lại phải đi giải quyết các vấn đề phức tạp bằng một phương pháp giản đơn đã được áp dụng.
Có thể hoài bão của bạn lớn hơn cái tôi đang nghĩ, cũng có thể bạn lợi dụng cái đó để hoàn thiện sản phẩm của mình, nhưng đây cũng là một góp ý để bạn hoàn thiện hơn với đề án của mình.
Chúc bạn thành công.
Vấn đề bạn nêu ra rất đúng.
Nhưng có lẽ bạn vẫn đang còn có sự nhầm lần giưa mẫu chảy với mẫu cháy. Công nghệ đúc mẫu cháy có 1 đặc điểm là phải rót trong thùng chân không => khí sinh ra sẽ được hút ra hết. Còn về tốc độ cháy của mẫu mà bạn băn khoăn thì đương nhiên ta phải tính toán cho hợp lý rồi. :D

U

ubuntu

Author
Vấn đề bạn nêu ra rất đúng.
Nhưng có lẽ bạn vẫn đang còn có sự nhầm lần giưa mẫu chảy với mẫu cháy. Công nghệ đúc mẫu cháy có 1 đặc điểm là phải rót trong thùng chân không => khí sinh ra sẽ được hút ra hết. Còn về tốc độ cháy của mẫu mà bạn băn khoăn thì đương nhiên ta phải tính toán cho hợp lý rồi. :D
Tôi rất muốn biết thêm nữa về công nghệ này, mong đề tài này càng ngày càng chuyên sâu hơn nữa, bạn có thể nêu ra một chất làm mẫu cháy có được không, tôi muốn biết sâu hơn một chút về cái này.
Rất cảm ơn bạn, kiến thức của bạn rất có ích.

Tôi rất muốn biết thêm nữa về công nghệ này, mong đề tài này càng ngày càng chuyên sâu hơn nữa, bạn có thể nêu ra một chất làm mẫu cháy có được không, tôi muốn biết sâu hơn một chút về cái này.
Rất cảm ơn bạn, kiến thức của bạn rất có ích.
:D Trước tiên bạn cứ đọc cái này đi đã. Có j thì sẽ trao đổi thêm nhé.

Last edited:
V

vinhhung

Author
Đúc khuôn mẫu cháy quan trọng nhất là chất sơn khuôn và thiết bị hút chân không. Mẫu xốp để làm mẫu cháy là Polystiren hay Polystiron gì đấy. Có bác nào biết thành phần và tỷ lệ của chất sơn khuôn không thì post lên cho anh em biết với.

Đúc khuôn mẫu cháy quan trọng nhất là chất sơn khuôn và thiết bị hút chân không. Mẫu xốp để làm mẫu cháy là Polystiren hay Polystiron gì đấy. Có bác nào biết thành phần và tỷ lệ của chất sơn khuôn không thì post lên cho anh em biết với.
Chính xác, chất sơn khuôn là phần quan trọng nhất trong đúc mẫu cháy. Bạn hỏi thế này, mình e rằng nếu có người trả lời thì cũng không được đầy đủ.

TAMAC

Active Member
Theo như bài đã gửi trên diễn đàn của bạn Ngọc Vân thì thành phần chất sơn khuôn mẫu cháy là: ZnSiO4 (50-60)o/o; Bentonit 3 o/o; CMC 0,8 o/o; Dextrin 0,5 o/o; Nước còn lại, ngoài ra còn thêm một lượng nhỏ cồn 90 để thúc đẩy quá trình khô nhanh của sơn. (tôi không rõ chất CMC là gì? có lẽ là bí mật công nghệ???)

V

vodanhnb

Author
Ðề: Máy làm khuôn mẫu cháy.

Carboxymethylcellulose (CMC)

Là một dẫn suất của cellulose, được tạo thành sau phản ứng với kiềm và acid chloroacetic.
Theo mình biết thì CMC không độc. CMC hầu hết tan trong nước lạnh, và được sử dụng chủ yếu để kiểm soát độ nhớt mà không tạo gel (ngay cả khi có mặt của ion Ca 2+) . Nó được dùng làm chất ổn định trong thực phẩm và tá dược trong sản xuất thuốc(tác nhân làm tăng độ nhớt, chất mang).theo :http://ttvnol.com/f_257/1031917

R

rangsit

Author

Xin hỏi,
Có cơ sở hay cty nào gia công đúc mẫu cháy chưa ạ?
Em có sản phẩm xuất khẩu đi pháp cần phải sử dụng phương pháp này.
Mong đc giúp đỡ.
Văn - 0938989816 vanrangsit@gmail.com

T

truongxuan2

Author

Mình mới làm khuôn đúc mẫu cháy tự hủy một thời gian ngắn? Nếu bạn nghiên cứu về dây chuyền đúc tự hủy sản phẩm nhôm thì gửi mail qua diễn đàn mình gửi quy trình cho bạn.thắc mắc gì mình biết mình giải thích, không rõ thì chúng ta cùng thảo luận thêm.

T

thanhlongck

Author

Mình mới làm khuôn đúc mẫu cháy tự hủy một thời gian ngắn? Nếu bạn nghiên cứu về dây chuyền đúc tự hủy sản phẩm nhôm thì gửi mail qua diễn đàn mình gửi quy trình cho bạn.thắc mắc gì mình biết mình giải thích, không rõ thì chúng ta cùng thảo luận thêm.
Mình cũng đang cần kiến thức về đúc mẫu tự cháy sản phẩm thép.Bạn có tài liệu hay kinh nghiệm xin chỉ dẫn dùm.
Cám ơn bạn trước

Các bác cho em hỏi có máy dúc kim loại trong khuân mẫu cháy ko? tự nhiên thầy trưởng khoa ra đề tài như vậy chẳng biết đâu mà tìm hiểu. Bác nào có tài liệu gì thì share giúp em với nhé!:8: :8: :8: :8: :8:

T

thanhlongck

Author

Mình rất cần tài liệu qui trình đúc dùng khuôn mẫu cháy,bạn giúp mình với, mình có xin bạn lâu rồi nhưng chưa nhận đươc.Mong bạn giúp đỡ
Mail : thanhlongck@gmail.com
Cám ơn bạn nhiều

C

CTM2K50

Author

Mình có tiếp xúc với truongxuan2 rồi. Công nghệ đúc của bạn ấy không phải là đúc mẫu cháy mà là đúc chân không( đúc V). Mình đang làm đúc mẫu cháy. Nhưng ko có tài liệu. thấy khó quá. Mình thấy khó khăn với vật liệu thép thôi còn vật liệu gang thì công nghệ đúc này làm rất tốt.