Máy làm nhang tự động

• Thread starter caovanlam
  • Ngày mở chủ đề
C

caovanlam

Author
Chào các anh chị trong diễn đàn!!!
* Lời đầu tiên kính chúc các anh chị trong diễn đàn một sức khỏe dồi dào để phát triển trang web này ngày càng tốt hơn, giúp cho những người chưa biết và biết được phát triển tốt hơn để phục vụ nước nhà.
* Xuất phát từ mong muốn giảm sức lao động, tăng năng suất lao động cho những người làm nhang cây bằng tay, em muốn tạo ra một máy sản xuất nhang tự động với giá thành rẻ hơn so với giá trên thị trường.
* Việc lập ra topic này, rất mong các anh chị tư vấn, giúp đỡ em hoàn thành sản phẩm này tối ưu nhất.
* Về cơ bản, máy có 4 phần chính sau:
+ Bộ cuốn tăm nhang: 1 động cơ DC 24 V, 1 cảm biến tiệm cận từ cảm ( inductive proximity sensor ). 2 chi tiết định vị tăm nhang...
+ Bộ ép bột nhang: đầu ép, piston ép...
+ Cơ cấu truyền động: hộp giảm tốc, động cơ AC 3 pha...
+ Hộp điều khiển: 1 biến tần, 1 bộ điều tốc động cơ DC 24V...
* Nguyên lý hoạt động:
Khi cho tăm nhang qua bộ cuốn tăm, cảm biến phát hiện tăm nhang điều khiển động cơ AC quay làm cho piston chuyển động tịnh tiến đẩy bột nhang được nhận từ phễu chứ bột nhang đến đầu ép có chưa tăm nhang...( chưa đầy đủ )
Xem clip: http://www.youtube.com/watch?v=WrT3p9P1Ob8
* Thắc mắc:
1> Trên mỗi tăm nhang đều có nhuộm màu một đầu tăm nhang một đoạn 10 cm, khi cho tăm nhang qua bộ cuốn tăm thì đầu tăm nhuộm này cho vào trước, sau khi tăm nhang qua đầu ép thì nó chỉ ép phần không nhuộm. Làm thế nào để được như vậy?
2> Sau khi tăm nhang đưa vào đầu ép thì cách nào để tăm nhang được ép bột nhang hết phần ko nhuộm trong khi đường kính của piston ép nhỏ so với tăm nhang??
3> Làm thế nào canh chỉnh được bột nhang đưa xuống cylinder đồng thời piston chuyển động tịnh tiến đẩy bột nhang vào đầu ép???
4> Tư vấn thiết kế hộp giảm tốc hợp lý để thỏa mãn điều [3]????
* Về bản thân:
Là một sinh viên trung cấp điện dân dung và công nghiệp, kiến thức về cơ khí và điện còn nhiều hạn chế.
* Em rất mong được các anh chị, các bạn tư vấn, giúp đỡ.
Best regards !!!
Angel 2810

1> Trên mỗi tăm nhang đều có nhuộm màu một đầu tăm nhang một đoạn 10 cm, khi cho tăm nhang qua bộ cuốn tăm thì đầu tăm nhuộm này cho vào trước, sau khi tăm nhang qua đầu ép thì nó chỉ ép phần không nhuộm. Làm thế nào để được như vậy?
Giả sử tăm dài 30cm. Cho tăm qua cảm biến báo. Sau đó khoảng thời gian t(s) đầu tăm chạy quá vị trí A 10cm (đi hết phần nhuộm màu). Với A là vị trí đầu ép, lúc này bắt đầu ép, đầu ép chỉ ép trong 1 thoảng thời gian t'(s) vừa đủ(hoặc thừa chút để tam đi qua hết)
Tức là ở đây người ta chỉ sử dụng bài toán quảng đường, vận tốc, thời gian.

Cách làm nhang này hoàn toàn khác so với nhưng gì mình biết. Ngày xưa đi học có ở trọ 1 năm trong 1 gia đình làm nhang người ta làm thế này.
Pha 1 thùng dung dịch keo, 1 bàn phẳng trên bàn có rải lớp bột nhang ẩm (trôn lượng nước và keo vừa phải), 1 bàn xoa dài (như bàn xoa mấy bác thợ hồ nhưng dài gấp 2-3 lần). Tay trái cầm bó que nhang nhúng vào thùng dung dịch ( chỉ nhúng phần tẩm bột nhang). Nhấc ra đặt lên bàn, tay phải cầm bàn xoa lăn que nhang lên lớp bột nhang. Mỗi lần lăn cũng được 1 nắm không chơi từng cái một như thế này.
Sao bạn không làm theo kiểu đó nhỉ?

Last edited:
P

phi huu

Author
Ðề: Re: Máy làm nhang tự động

Xin hỏi Anh Em trong hội!
Mình muốn nhờ anh em cung cấp cho Hữu cách tính lực cắt của máy dập đối với nguyên liệu là:Sắt.Inox
Cám ơn các bạn !
Cho Hữu công thức tính và ghi rỏ đơn vị của từng chi tiết

R

Ring

Author
Ðề: Máy làm nhang tự động

@Khát!
Cách mà bạn nhìn thấy đó là rất thủ công, không phải mỗi lần lăn sẽ được 1 nắm đâu mà chính xác là mỗi lần lăn chỉ được 1 cây và 1 nắm là kết quả của nhiều lần lăn đó.

@caovanlam
1. Làm sao để cấp tăm tự động vào đầu ép từng cây một mới khó, vì thông thường phôi tăm được chuốt không đều nhau (cây to, cây nhỏ). Cái này tham khảo thêm cơ cấu lấy tăm xỉa răng thêm sao nè.
Còn việc đã cấp được từng cây vào đầu ép rồi thì mình sẽ làm cữ chặn cho tăm không bị đẩy lố qua phần không nhuộm. Khoảng cách từ mép ngoài đầu ép cho đến cữ chặn chính là chiều dài phần nhuộm (Chiều dài nhuộm luôn gần bằng nhau, sai số này nhỏ).

2. Câu số 2
Pittong ép bạn bột nhang bạn đừng dùng khí nén mà dùng động cơ điện, điều khiển hành trình ép thông qua trục vít hoặc thanh ren. Khi đó, pittong ép của bạn chính là trục vít hoặc thanh ren này. Chắc chắn khi đó, hành trình ép của bạn sẽ được kiểm soát thông qua 1 timer. Và việc điều chỉnh sao cho bột nhang được ép hết vào phần không nhuộm của tăm sẽ thông qua timer này (chính là thời gian ép mà bạn sẽ kiểm soát thông qua bài toán quảng đường vận tốc, nhưng trên thực tế, bạn chỉ cần điều chỉnh timer này phù hợp là được, quảng đường vận tốc nghe hàn lâm quá)

3.Câu 3 này nâng cao nhỉ
Bạn thử tìm hiểu, cải tiến cơ cấu ép này gần giống với trục vít của máy ép nhựa.
Khi ép chuyển động tịnh tiến, khi lùi về thì chuyển động quay của vít lấy bột nhang về phía trước và đẩy vít lùi về sau. Hiển nhiên sẽ có 1 valve đóng không cho bột nhang trong xylanh trào về phía đầu ép thì khi đó trục vít mới lùi về được, còn không nó đứng đó xoay hoài. Hehe. Và tất nhiên shotsize của mình sẽ bằng rất nhiều shot bắn chứ không như ép nhựa (bắn 1 phát rồi lùi về lấy đạn)

4. Hộp giảm tốc này bạn định dùng ở vị trí nào ? Cái này thật mình không rành lắm nè.
Nhưng theo mình, bạn chọn đại hộp giảm tốc nào đó ngoài thị trường, coi nó nhanh chậm thế nào so với yêu cầu ép. Mà ở đây mình thấy bạn có dùng đến biến tần nữa thì chơi, không hề xoắn. Mua về lắp, chạy không đạt yêu cầu thì đổi lại. Nên có cái gọi là first article, sau đó mới làm nhiều cái khác tương tự được.

Thanks

Chà, thực ra tại TP HCM có một số doanh nghiệp đã làm rồi mà, gửi các bạn mấy tấm hình các máy thực tế,các máy này chạy bằng động cơ điện, tốc độ nghe nói khoảng 200-300 cây/ phút. Loại đời mới còn dùng vi điều khiển nữa, tốc độ cao lắm.

Nói thêm để tránh hiểu lầm: Đây là hình mình chụp từ 01 cơ sở chuyện làm máy làm nhang ở Tỉnh lộ 10, TP HCM, chứ không phải của công ty mình.

Last edited:

search trên mạng có cái này các anh tham khảo nhé "Automatic Incense Stick Making Machine"
[video=youtube;RJkizyDPtIY]http://www.youtube.com/watch?feature=endscreen&v=RJkizyDPtIY&NR[/video]

C

caovanlam

Author

- Trước hết, em rất cảm ơn các anh chị và các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ.
- Mỗi câu trả lời của các anh chị, các bạn thực sự động viên tinh thần của em lắm lắm!!!
- Em muốn xoáy mạnh mục đích chính của mình để chủ đề mình không bị loãng và thực hiện được mục tiêu đề ra.
- Thắc mắc:
1> Các anh chị xem qua các clip sau:
+ Clip 1: http://www.youtube.com/watch?v=aq9JX7sspr4&feature=relmfu
+ Clip 2: http://www.youtube.com/watch?v=WrT3p9P1Ob8
+ Clip 3: http://www.youtube.com/watch?v=NO77iv0Bajw&feature=relmfu
+ Clip 4: http://www.youtube.com/watch?v=7_-LwwclY_o&feature=relmfu
+ Clip 5: http://www.youtube.com/watch?v=7DwztF1Qp7I&feature=relmfu
+ Clip 6: http://www.youtube.com/watch?v=XVFbnVoQNuc&NR=1&feature=endscreen
2> Em muốn làm được cái máy như trong clip ở trên.
3> Các anh chị có thể giải thích một cách tỉ mỉ về nguyên lý hoạt động của máy làm nhang? Quan trọng nhất là làm sao hiểu rõ được cơ chế ép, chỉ ép phần tăm nhang không nhuộm màu, mà không dùng bộ chặn giống như các clip trên.
4> Về cơ bản, em đã vẽ được một số chi tiết của máy, như: bộ ép, bộ cuốn tăm. Đang bí 2 chi tiết:
+ Một là, đầu ép: rất mong các anh chị có thể vẽ sơ về đầu ép, để thấy rõ cấu tạo của nó.(Important!!!)
+ Hai là, cơ cấu điều chỉnh như clip 6, rất mong được xem hình vẽ bên trong cơ cấu đó.
+ Ba là, hộp bánh răng như clip 5, rất mong được xem cơ cấu bánh răng bên trong thế nào.(Important!!!)
- Mong các anh chị giúp đỡ cho em hoàn thành đề tài này. Em cảm ơn lắm lắm!!!
- Cảm ơn các anh chị đã xem chủ đề này.
Best regards!!!
Angel2810

C

caovanlam

Author

Hic hic, hộp giảm tốc trong máy làm nhang này thế nào, không biết được cấu tạo bên trong, mong các anh chị nào đã làm qua cho em xem mẫu với...help me!!!!

Re: Ðề: Máy làm nhang tự động

Hic hic, hộp giảm tốc trong máy làm nhang này thế nào, không biết được cấu tạo bên trong, mong các anh chị nào đã làm qua cho em xem mẫu với...help me!!!!
Theo em thì:
Nhưng vấn đề không phải là cấu tạo cái ai đó đã làm qua như thế nào. Mà vấn đề ở đây sẽ là anh cần thông số đầu ra như thế nào? Vận tốc, mômen. Cân nhắc giữa việc chọn tỷ số truyền cho hộp giảm tốc và động cơ anh dùng. Lúc đó anh mới có thể cho ra cấu tạo hộp giảm tốc.
Nói nôm na ví dụ như: hai người cùng cần thông số đầu ra hộp giảm tốc bằng nhau. Nhưng 1 người lựa chọn động cơ quay 1400 vòng/phút. 1 người chọn động cơ 1000v/phut. Lúc đấy hộp giảm tốc hai người khác nhau. Nhưng họ cùng cho ra một đáp án ở thông số đầu ra hộp giảm tốc

Last edited:

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Ðề: Re: Ðề: Máy làm nhang tự động

Theo em thì:
Nhưng vấn đề không phải là cấu tạo cái ai đó đã làm qua như thế nào. Mà vấn đề ở đây sẽ là anh cần thông số đầu ra như thế nào? Vận tốc, mômen. Cân nhắc giữa việc chọn tỷ số truyền cho hộp giảm tốc và động cơ anh dùng. Lúc đó anh mới có thể cho ra cấu tạo hộp giảm tốc.
Nói nôm na ví dụ như: hai người cùng cần thông số đầu ra hộp giảm tốc bằng nhau. Nhưng 1 người lựa chọn động cơ quay 1400 vòng/phút. 1 người chọn động cơ 1000v/phut. Lúc đấy hộp giảm tốc hai người khác nhau. Nhưng họ cùng cho ra một đáp án ở thông số đầu ra hộp giảm tốc
Vấn đề là người ta muốn tìm hiểu và copy nguyên lý của bộ phận giảm tốc này. Một Cơ cấu giảm tốc có khả năng điều chỉnh dễ dàng tốc độc quay của trục.
@Anh CaovanLam: Kieu đang suy nghĩ liên tưởng hộp giảm tốc này khá giống với bộ thay đổi tỷ số truyển của các loại xe đạp địa hình. Không biết có đúng không nữa. Anh thử tìm hiểu xem.

C

caovanlam

Author

==>To Khat!!!:Trước hết rất cảm ơn bạn đã trả lời, câu trả lời của bạn rất hay, vì vậy, mình đang xem phần thiết kế hộp giảm tốc, có gì không hiểu mong các anh em giúp đỡ cho để mình hoàn thành cái máy này.
==>To nhjkieu : không biết bạn là boy hay girl nhưng bạn nói ra cái điều mà mình thực sự đang cần, cái chính là mình muốn copy cái máy đó, hihi...mình đang tìm hiểu thêm về cách tính toán các thông số của máy, có gì các bạn hướng dẫn thêm.
==> Thanks to all

A

azohai

Author

chào anh !
em đã đọc và tìm hiểu bài viết của anh, em rất tâm đắc, và cũng rất muốn làm một cái như vậy. nhưng em để làm cây hoa lửa cơ
anh óc thể cho em xin bản vẽ chi tiết máy được không ?
em cảm ơn anh !

V

Vnhi

Author

Bạn cho mình hỏi nhờ tí. Những bộ phận này mình có thể mua ở đâu nhỉ: + Bộ cuốn tăm nhang: 1 động cơ DC 24 V, 1 cảm biến tiệm cận từ cảm ( inductive proximity sensor ). 2 chi tiết định vị tăm nhang... + Bộ ép bột nhang: đầu ép, piston ép... + Cơ cấu truyền động: hộp giảm tốc, động cơ AC 3 pha... + Hộp điều khiển: 1 biến tần, 1 bộ điều tốc động cơ DC 24V...

S

sinhnguyen

Author
Ðề: Re: Ðề: Máy làm nhang tự động

cái máy trong video của anh befaint lấy tăm như thế nào vậy mọi người em chưa hiểu lắm