Máy mài đang chạy bỗng dưng ngừng chạy ko rõ nguyên nhân

• Thread starter noibinhyen
  • Ngày mở chủ đề
N

noibinhyen

Author
Máy mài của mình đang chạy thì tự dưng ngừng chạy ko rõ nguyên nhân vì sao. Trước khi ngừng chạy 1 ngày thì mình có tiến hành đổi tụ mới. Con tụ cũ của nó bị phồng hỏng nên mình đi mua 1 con tụ khác để thay thế. Nhưng do con tụ cũ ko có số liệu gì cả nên mình mua bừa 1 con 2uF về chạy tạm. Chạy 1 ngày liền ko thây sao cả nhưng hôm nay tự dưng đang chạy bình thường thì nó ko chạy nữa. Sờ máy nó cũng ko nóng lắm, cũng ko thấy khét gì cả :D
Bác nào đã có kinh nghiệm trong chuyện này thì chỉ mình cách giải quyết với

Ðề: Máy mài đang chạy bỗng dưng ngừng chạy ko rõ nguyên nhân

Thay con tụ khác. Bạn lấy công suất của mô tơ rồi ra tiệm mua con tụ phù hợp thay vào là chạy ngon lành liền à:)

mrgiang99

Active Member

Thông thường trường hợp thế này là do tụ sử dụng lâu ngày giảm phẩm chất hoặc do điện áp chịu đựng của tụ sát điện áp lưới, nên khi điện lưới tăng thì làm suy giảm phẩm chất của tụ dần dần hoặc phù tụ, hỏng tụ...

Khi thay tụ, Ngoài trị số điện dung (uF), cần lưu ý đến trị số điện áp chịu đựng.

Thông thường có thể lấy > (điện áp danh định của máy) x (Căn bậc 2 của 2)
(lấy lơn hơn trị số sau tính toán khoảng 20~30% cho an toàn)

Thí dụ áp sử dụng danh định motor là 220V thì chọn tụ có điện áp sử dụng 400V

380V thì chọn từ 600V ~ 650V....

Có lẽ vì bạn không để ý nên bạn đã thay con tụ có áp chịu đựng không đủ, hoặc tụ kém phẩm chất...!

Last edited:
N

noibinhyen

Author

Mình tháo hẳn tụ ra, ko gắn tụ vào, cắm điện mà máy ko chạy thì có sao hok nhỉ. Liệu máy mà ko gắn tụ thì máy có chạy đc ko. Mình trước chưa thử cái này bao giờ :D