Mechanical desktop!!!!

• Thread starter efuture
  • Ngày mở chủ đề
E

efuture

Author
Chào tất cả các anh chị và các bạn trên diễn đàn! em có 1 câu rất chuối (nhưng không biết nên phải hỏi:4: ). đó là Mechanical DesktopAutocad Mechanical có khác nhau ko ạh hay chỉ là 2 tên gọi khác cho 1 phần mềm? do em không được học môn này nên không biết gì về nó hết . mong mọi người giải đáp giúp em. em cảm ơn rất nhiều!

Ðề: Mechanical desktop!!!!

2 phần mếm khác nhau của hãng autodesk chứ bạn ,Mechanical Desktop dùng thiết kế cơ khí 3D, còn Autocad Mechanical là phần mềm tương tự autocad nhưng chuyên cho cơ khí, có những phần thiết kế cơ khí: bánh răng, trục, ren, bulong...mà autocad ko có.

AutoCAD Mechanical : giống như AutoCAD nhưng có thêm thư viện chi tiết dạng 2D
Mechanical Desktop : giống như AutoCAD nhưng có thêm thư viện chi tiết dạng 3D.

Hai chú này thường nằm chung trong 1 bộ cài đặt và cho phép bạn lựa chọn khi cài đặt. Tuy nhiên đến bản 2006 thì không còn Mechanical Desktop nữa mà chỉ còn AutoCAD Mechanical thôi. Có lẽ những thứ liên quan đến 3D thì Inventor lo tốt rồi nên Autodesk cho MD về hưu luôn

AutoCAD Mechanical : giống như AutoCAD nhưng có thêm thư viện chi tiết dạng 2D
Mechanical Desktop : giống như AutoCAD nhưng có thêm thư viện chi tiết dạng 3D.

Hai chú này thường nằm chung trong 1 bộ cài đặt và cho phép bạn lựa chọn khi cài đặt. Tuy nhiên đến bản 2006 thì không còn Mechanical Desktop nữa mà chỉ còn AutoCAD Mechanical thôi. Có lẽ những thứ liên quan đến 3D thì Inventor lo tốt rồi nên Autodesk cho MD về hưu luôn
theo như anh nói thì từ 2006 là ko có bản Mechanical Destop nữa thì sai rồi
em đi thực tập ở công ty thấy người ta xài bản quyền Mechanical Desktop 2009 mà anh.
đúng là 3d thì cứ xài inventor vẽ là ok rồi, xài chi Mechanical Destop cho nó mệt

đúng rồi, trên trang chủ autodesk có bản Mechanical Desktop 2009 mà. Mọi người có thể vào trang chủ autodesk tìm hiểu thêm các phần mềm của hãng.

E

efuture

Author

@phammacbk: bạn thực tập ở công ty nào vậy? công ty mình đang thực tập cũng đang xài MDT 2009 luôn. bây giờ hầu như rất ít công ty xài MDT. mà mình thì không biết xài, ngày nào lên công ty cũng chỉ ngồi đọc bản vẽ. chán gần chết.

H

hoai_nv

Author

AutoCAD Mechanical & AutoCAD Mechanical Desktop là hai phần mềm khác nhau mà, Mechanical Desktop là phần mềm rất mạnh, hỗ trợ tính toán tất cả các bộ trường cơ khí thông dụng (bánh răng, bộ truyền xích, cam, bộ truyền đai, bộ truyền trục vít bánh vít...) với độ chính xác rất cao, nên đây cũng là một trong những phần mềm được sử dụng rất rộng rãi của Autodesk, bên mình cũng phân phối sản phẩm của Autodesk nên mình được biết thông tin rất rõ về điều này.
Còn trong gói phần mềm Autodesk Inventor hoặc sang bản 2010 đổi tên là AutoCAD Inventor (đặc biệt là bản Professional hoặc Tooling) có đầy đủ các phần mềm AutoCAD, AutoCAD Mechanical Desktop, Inventor trong 1 gói). Thậm chí bản Suite hoặc Tooling còn có thêm phần thiết kế khuôn mẫu, chi tiết nhựa, và cả phân tích khuôn luôn (trọn bộ khoảng hơn 5000$).

Hơ hơ, vì sau này cài đặt thấy toàn AutoCAD Mechanical không hà, không thấy bóng dáng của Mechanical Destop nữa nên mình tưởng nó "tèo" luôn rồi chứ. Có vẻ như bản Mechanical Destop ít lưu hành bản "thuốc" edition nhỉ !

@phammacbk: bạn thực tập ở công ty nào vậy? công ty mình đang thực tập cũng đang xài MDT 2009 luôn. bây giờ hầu như rất ít công ty xài MDT. mà mình thì không biết xài, ngày nào lên công ty cũng chỉ ngồi đọc bản vẽ. chán gần chết.
mình thực tập ở cty cân Nhơn Hòa đó bạn, xài bản quyền Inventor, Mechanical Desktop đó.
bạn đi làm rồi hả

T

thanhloan

Author

Tui là dân mới, không biết cách lấy thư viện chi tiết máy từ Mechanical. Đại ca nào biết cách xin hướng dẫn dùm. Đa tạ!!!!