Tâm sự Meslab sau 8 năm nhìn lại

Discussion in 'Tâm sự - Nghề nghiệp' started by screw, Nov 24, 2015.

1. screw

screw New Member

Nhớ lần đầu tiên biết đến Meslab đâu đó cuối năm 2007, diễn đàn sôi nổi với những tiền bối đầy nhiệt huyết, những kiến thức chủ đề trao đổi đọc mà ngấu nghiến từng câu từng chữ. Giờ thì còn các bạn sinh viên hỏi xin tài liệu đồ án phần mềm, và các bác vào đăng quảng cáo... Có cách nào đem đến luồng không khí mới?:12::12:

2. QuyenQCM

QuyenQCM Active Member

Ðề: Meslab sau 8 năm nhìn lại

chuẩn quá !!!!!!!!!!!!!!!!

3. Nova

Nova MES Lab. Founder & C.E.O

Diễn đàn muốn sôi nổi thì mọi người cùng góp sức.

Các bạn chỉ có đọc mà không viết, chỉ nhận mà không cho thì việc bạn nêu là tất yếu thôi, có gì khó hiểu đâu.

Thay đổi từ chính mình, luồng không khí mới sẽ tự lan toả.

Tham gia nhiệt tình hơn nhé bạn screw và các bạn khác. Có qua có lại. Không có tiền bối cao thủ nào có trách nhiệm phải hàng ngày viết cho các bạn đọc cả. Các bạn không có đóng góp trở lại thì chẳng tiền bối nào muốn chia sẻ mà có muốn cũng chẳng biết các bạn cần gì mà chia sẻ nữa cơ.

Rgs

4. Dungk7haui

Dungk7haui New Member

Chúng em sẽ chăm chỉ hơn ạ

5. control

control New Member

phải hỏi j ms có thứ để trao đổi hì

6. prosicky

prosicky Member

Em chẳng hiểu! Đăng bài cả mấy tháng vẫn chẳng có ma nào trả lời mà chỉ vào xem ma không....
    Đăng phần mềm thì vào thi nhau down đến mức link bị lỗi cũng chẳng ai coment để fix lại thì quả thật chẳng còn gì để nói.
    Cao thủ thì nhiều mà có lẽ bây giờ các bác ấy bận cơm áo gạo tiện, vợ trẻ con thơ hết rồi, cái thời 2007 giờ chỉ là dĩ vãng chăng?
    Còn các thánh sinh viên mới thì phải công nhận là rất lười: lười tìm kiếm, lười chia sẻ, lười đọc, lười học, ngại khó, ngại khổ...
    Đi hết các diễn đàn cơ khí khác cũng đều như thế cả, tình trạng chung thì phải.

7. ngochoi

ngochoi <center>Thành viên<c/enter>

Hề hề, rất biết sự thất vọng của bạn, có thể bài đăng của bạn chưa đủ tầm để các cao nhân trả lời, hoặc có thể cao nhân cũng không bít, trước tớ đi qua lớp học của học sinh lớp 3, có cậu bé hỏi cô giáo tại sao trái đất lại quay được, cô giáo mặt thờ ra 3s rồi nói: tập trung vào bài học đi em rùi hỏi sang đứa khác đánh trống lảng, không phải hỏi câu nào cũng có được đáp án đầy đủ, còn link down lỗi thì có thể bị cài cắm virut, bạn cũng nên thấy may vì đường link bị lỗi bởi sự ngăn chặn kịp thời của bác Từ Quảng!
    và Sinh viên thời nào cũng thế thôi cậu, như cậu đây cũng xin xỏ chán chê rùi phàn nàn phải ko nào!:67:

8. Nova

Nova MES Lab. Founder & C.E.O

Chào bạn,

Bạn vui lòng đọc kỹ các bài bên trên để biết tại sao bài hồi này ít được trả lời.

Thành viên lười đăng => tiền bối thấy vắng => tiền bối ít lên diễn đàn dần, vì có thấy ai đâu => đến khi bạn hỏi thấy không được trả lời. Vòng xoáy nó là như vậy. Nên hãy chấp nhận thực tại và cố gắng nỗ lực tự bản thân để cố gắng tham gia, làm cho diễn đàn sôi nổi dần để sau này bài sẽ tự nhiên được trả lời nhanh hơn nhé.

Xây dựng diễn đàn cũng như mưa dầm thấm lâu, không phải ngày một ngày hai, phải nên nhớ là 8-9 năm mới được như thế này nên vài tháng chưa thấm vào đâu.

Bạn tham gia từ 2013 nhưng hãy tự tính xem số bài là bao nhiêu :), còn có những bạn không bao giờ thèm đăng nữa cơ. Ý thức các bạn như thế sao lại đòi hỏi người khác đi check link với lại fix link cho các bạn trong khi họ cũng tham gia hoàn toàn tự nguyện, không lương?

Vẫn là câu có qua có lại bạn ạ. Người viết chia sẻ trước đây được động viên bằng Thanks, Likes,...Giờ thì đến Likes các bạn cũng lười bấm thì đòi hỏi người khác soạn bài e hơi khó. Đó là sự thật.

Diễn đàn là do tất cả thành viên, tất cả là tự nguyện, chỉ có thể kêu gọi, nhờ giúp,...Tuyệt đối không thể bắt ép ai được.

Rgs

trungq108 likes this.
  9. Ngoancp

Ngoancp Active Member Staff Member

Trước đây mình cũng theo dõi hầu hết các diễn đàn kỹ thuật. Nói thật là cũng học hỏi được rất nhiều từ các anh chị trên diễn đàn, xin cám ơn mọi người (dù hơi muộn), và cũng chưa đóng góp được gì cho cộng đồng. Cũng dõi theo khá lâu nên mình cũng cảm nhận được tình hình các diễn đàn kỹ thuật hiện nay trầm lắng hơn các năm trước.

Làm sau đễ diễn đàn ngày càng sôi nổi hơn, ngày càng đóng góp được nhiều hơn cho cộng đồng. Điều này hoàn toàn phụ thuộc vào các thành viên trong diễn đàn, và đây cũng là một chủ đề hơi lớn và khó có thể giải quyết trong một thời gian ngắn được. Các bạn có đồng ý là chúng ta nên bắt đầu từ topic này để bàn cách làm sao cho diễn đàn ngày càng sôi nổi hơn ?

10. haiquanck4

haiquanck4 Member

Em xin ủng hộ 2 tay 3 chân. em cũng thử tìm một số diễn đàn về cơ khí va tự động nhưng thấy "hắt hiu" lắm ah. Từ giờ học nhiều hơn về khả năng viết để diễn đạt được những thắc mắc vs nhờ ae giúp đỡ ah.

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...