Mỗi ngày một lệnh với với Cimatron

M

maimoveem

Ðề: Mổi ngày một lệnh với với Cimatron

Hi các bạn.

Nghe bên room Pro/E có cái post này cũng hay, mình mạo muội xin trả lời bất kỳ câu hỏi nào của các bạn về mọi vấn đề của Cimatron...mình biết sẽ trả lời ngay..và hứa sẽ hỏi chuyên gia hãng dùm các bạn.

Thân mến
em muốn tìm hiểu về modul khuôn dập trong cimatron, anh có tài liệu về phần này không?

M

maimoveem

Ðề: Mỗi ngày một lệnh với với Cimatron

chào anh pkjp80. Em là sinh viên năm cuối. Em dang làm đề tài tốt nghiệp về khuôn bằng cimatron e8.5. Trong quá trình làm em gặp mot số lỗi trong thiết kế phần molddesign. Đó là trong sách hướng dẫn có stock trên cây thư mục và mình co thể ẩn đi nhung trên cây của em ko có. va lệnh stick parting của em cung ko dùng dc.và đặc biệt là phần solis/remove, exten/ extrust cua em cung ko xử dụng được. em dã làm theo dung trinh tự cua sách hương dẫn. vì vậy em rât mong anh giup đỡ em.em xin cam ơn

S

superia

Chào anh pkjp80 anh giúp tôi lệnh assembly trong cimatron cái, tôi đang dựng cơ cấu chuyển động bằng cimatron E9 mà ko biết cách làm cho các part riêng rẽ chuyển động sau khi mình đã tạo các rằng buộc (connect).Mình nhớ là đã từng xem 1 cái video mô phỏng cái xilanh với tay biên chuyển động với nhau bằng cách kéo xilanh chuyển động nhưng giờ ko tìm thấy cai video đâu nữa .Nếu rảnh bác chỉ tôi cái nhé
Thanks

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Author

Chào anh pkjp80 anh giúp tôi lệnh assembly trong cimatron cái, tôi đang dựng cơ cấu chuyển động bằng cimatron E9 mà ko biết cách làm cho các part riêng rẽ chuyển động sau khi mình đã tạo các rằng buộc (connect).Mình nhớ là đã từng xem 1 cái video mô phỏng cái xilanh với tay biên chuyển động với nhau bằng cách kéo xilanh chuyển động nhưng giờ ko tìm thấy cai video đâu nữa .Nếu rảnh bác chỉ tôi cái nhé
Thanks
Ở cây thư mục có Tab tên là View, bác di chuyển chuột vào khoảng trống trong Tab đấy, click chuột phải nhấp vào Explode View, chọn cụm Assembly hay Part mà bác muốn di chuyển theo đường thẳng hay xoay. Ngoài ra bác chọn vào lệnh Move/Roate, bấm và nắm kéo rê chuột theo đường thẳng hay tròn, chi tiết hay cụm chi tiết sẽ di chuyển theo đưởng thẳng hay xoay tròn. Cimatron chỉ mô phỏng được một cách giới hạn.

S

superia

thanks bác cái lệnh Explode view thì ko thấy đâu còn cái Move thì lúc trước cũng dùng nhưng ko được do mình đặt rằng buộc nó mất rồi ,giờ đặt lại la dùng được .
thanks bác nhiều

S

Symbian

tạo phôi có các cách mặc định là surface, bound, curve (cho phôi tròn) bạn sẽ tạo được dể dàng thôi, ngoài ra nếu bạn muốn 1 phôi có kích thước như ý bạn muốn thì bạn có thể vẻ một cái solid hay surface đúng y hình dáng bạn muốn rồi chọn nó làm phôi. mình k biết bạn muốn chọn và chỉnh thế nào, nếu có một chi tỉết cụ thể sẽ dể dàng hơn, thân mến
Mình cũng sử dụng CIM được một thời gian, công nhận đây là một pm CAD/CAM tích hợp hay, dễ tiếp cận. Tuy nhiên đến giờ mình vẫn không thể thực hiện được việc tạo phôi theo ý muốn (mà cái này trong Pro/E thì vô cùng dễ, vẽ cái phôi, lồng vào là xong). Theo mình biết thì trong phần định nghĩa chi tiết và phôi, CIM chỉ cho các lựa chọn tiêu chuẩn như surface, curve ... còn để định nghĩa bằng file ngoài thì chỉ chấp nhận định dạng *.SLA. Vậy nếu mình muốn định nghĩa phôi bằng một file *.elt thì có làm được không?

iPumpkin

Author

Mình cũng sử dụng CIM được một thời gian, công nhận đây là một pm CAD/CAM tích hợp hay, dễ tiếp cận. Tuy nhiên đến giờ mình vẫn không thể thực hiện được việc tạo phôi theo ý muốn (mà cái này trong Pro/E thì vô cùng dễ, vẽ cái phôi, lồng vào là xong). Theo mình biết thì trong phần định nghĩa chi tiết và phôi, CIM chỉ cho các lựa chọn tiêu chuẩn như surface, curve ... còn để định nghĩa bằng file ngoài thì chỉ chấp nhận định dạng *.SLA. Vậy nếu mình muốn định nghĩa phôi bằng một file *.elt thì có làm được không?
Hi Bác. Bác cứ vẻ hoặc Import...bất kỳ file dạng nào vào file mà bac muốn gia công, lúc chọn phôi là cứ chọn nó là xong. CIM còn cho phép chon đồ gá để tránh.

X

xuan.ctm3

chào các bạn.
mình cũng đang nghiên cứu về cimatron.các bạn cho mình hỏi với.làm các nao để học cimatron tốt nhất.????
mong các bạn chỉ dạy.

X

xuan.ctm3

các bạn cho mình hỏi với.cai lenh về phần curve đó.nguyên tắc thực hiện trên nó là thế nào nhỉ.minh đsx làm theo hướng dẫn mà vẫn không được.

Y

yoe

Anh cho e hỏi!trong phần NC của CIM .......khi ta thao tác gia công tất cả các mặt của 1 chi tiết xong,thì ta có thể chạy toàn bộ thanh NC Process đc ko ạ?nếu có thì anh chỉ dùm e với.......e cám ơn anh nhìu......

Cảm ơn anh chủ topic, em mạo muội có 1 yêu cầu thế này. Em là bên solid chuyển sang, trước giờ em học solid, giờ trong năm thầy kêu học CIM. Mà em học nó thấy khó quá, thao tác khác nhiều với solid, tuy về lệnh là gần giống như nhau. Hơn nữa em không biết đi vào thiết kế 1 cách bài bản và tuần tự. Em mong anh có thể làm cho 2 xem 1 ví dụ củ thể về 1 chi tiết nào đó (đơn giản thui không cần phức tạp đâu ạ). Anh có thể làm 1 cách tuần tự cho em thì càng tốt, ví như trong này em khó phân biệt dc các plane và các tùy trọn trong các lệnh, em làm theo thấy khó quá ! Nếu được thì em cám ơn anh nhiều lắm. À em phải thiết kế hoàn thiện 1 vỏ chuột máy tính, anh có thể cho em biết sơ bộ về hướng đi được không? Cám ơn anh nhiều lắm. Chúc anh sức khỏe !!!

iPumpkin

Author

Đi kèm với phần mềm bao giờ cũng có bộ tutorial bao gồm các ví dụ + hướng dẫn thao tác. Bạn không chịu khó đọc và tìm hiểu kỹ rồi. Bạn cài CIM, sau đó cài bộ tutorials, trong phần getting started có nguyên phần ví dụ thiết kế con chuột máy tính. Thân mến

Bác Ipumpkin cho em hỏi
Giả sử em có 2 Part định lắp với nhau. Lúc đầu em đã lắp ok rồi. Nhưng sau vì lý do nào đấy em muốn sữa kích thước part1 làm thế nào part2 cũng tự động sữa theo và có thể lắp được ạh.
EM cảm ơn!

cho mình hỏi trong sketch lệnh array ở đâu vậy, mình muốn vẽ lục giác đều ai bit chỉ mình với

Nova

MES LAB Founder

Đề nghị MES Lab. đệ nhất CAM thủ post luôn các tips và Tuts tại đây, không cần chờ anh em hỏi :D

iPumpkin

Author

cho mình hỏi trong sketch lệnh array ở đâu vậy, mình muốn vẽ lục giác đều ai bit chỉ mình với
Ấy da, khi bạn học CAD/CAM cứ chịu khó..mày, mò click vào và...tư hiểu xem, từng câu từng hỏi..chừng nào bạn mới có thể vươn lên tầm..cao thủ....:21:có phải là máy móc đâu mà..sợ hỏng. Cái phím Array là nút bấm thứ 12 từ dưới lên - trong thanh công cụ Sketch.

lệnh biểu tượng mủi tên xoay đâu phải lệnh array đâu bạn nó đâu cho xoay góc bao nhiêu và đâu cho copy ra nhìu đối tượng
.Nó chỉ cho gê đối tương xoay quanh 1 điểm tâm thôi mà nếu vậy sao vẽ đc lục giác đều, bạn có thể hướng dẫn cho mình cách để vẽ luc giác đều đc ko cám ơn bạn nhiều

Last edited:

iPumpkin

Author

lệnh biểu tượng mủi tên xoay đâu phải lệnh array đâu bạn nó đâu cho xoay góc bao nhiêu và đâu cho copy ra nhìu đối tượng
.Nó chỉ cho gê đối tương xoay quanh 1 điểm tâm thôi mà nếu vậy sao vẽ đc lục giác đều, bạn có thể hướng dẫn cho mình cách để vẽ luc giác đều đc ko cám ơn bạn nhiều
Bạn chưa xem kỹ lệnh, muốn học giỏi CAD/CAM bạn phải chịu khó...thử và sai..., bạn xem hình nhé, bạn sổ dấu mũi tên xuống là có lệnh array - mà cái này Pro/E hay Catia không có đâu - tranh thủ nói..xấu tí.

mình đang sài 8.5 ko co lệnh này chỉ có lệnh quay dù sao củng cám on bạn