mô phỏng chuyển động gắp phôi từ A đến B trong PROE 5

Author
mình muốn mô phỏng cách gắp phôi di chuyển từ điểm A đến điểm B anh em nào biết chỉ dùm mình. mình xin cảm ơn nhiều
đây là hình ảnh mình vẽ tương đối các chi tiết

Author
Ðề: mô phỏng chuyển động gắp phôi từ A đến B trong PROE 5

có ai biết không chỉ dùm mình với cảm ơn nhiều!

mình muốn mô phỏng cách gắp phôi di chuyển từ điểm A đến điểm B anh em nào biết chỉ dùm mình. mình xin cảm ơn nhiều
Chưa hiểu ý bạn lắm, nhưng có lẻ là mô phỏng lắp ghép rồi

Sao không dùng phần mềm mô phỏng Robot ấy.(Xem thêm)

Nếu không thì mình cho xem video này thử có gần giống cái bạn cần hông.

Mình ngày nào cũng ngủ trên mạng.hehehe. cứ post bài ở đây.

T

thanhkim90

Ý của bạn là cánh tay robot mang phôi từ vị trí A sang vị trí B rồi thả ra phải không?
Mình cũng gặp trường hợp này rồi lúc mình mô phỏng robocon lấy quà chạy trên sân rồi thả quà ra mà mình làm chưa được rồi thôi luôn không nghiên cứu nữa. Mình nghĩ cái này cũng hơi khó đấy. Mình có ý tưởng như thế này bạn nghiên cứu thử xem:
Ban đầu cho phôi liên kết với sàn rồi snapshot, sau đó hủy liên kết với sàn và liên kết với tay robot và di chuyển đến vị trí khác.

Cái này mình cũng đang mô phỏng con robot gắp quà và khi nhả tay ra thì quà rơi xuống, nhưng vẫn chưa thực hiện được - bác nào làm được thì chia sẻ.

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Muốn gắp chi tiết A từ vị trí 1 đến vị trí 2. Các bạn phải gắn 2 chuyển đông . Chi tiết A là 1, tay gắp là 2. Lúc ấy A sẽ được gắp bới tay gắp 2.Cũng có thể các bạn tách cơ cấu tay gắp với Chi tiết là là 1 AS. Có nghĩa là A sẽ di chuyển trong môi trường của tay gắp, tay gắp sẽ di chuyển trong môi trường chính của robot.
Mình cũng vừa làm 1 cái của công ty các bạn tham khảo.[video=youtube;S1RQpi8E9_w]http://www.youtube.com/watch?v=S1RQpi8E9_w[/video]

nhjkjeu bạn có thể nói rõ hơn được không?
Ví dụ trong video của bạn mình xem thì hòn bi rơi xuống và chuyển động theo đường cong. mình cũng muốn mô phỏng chuyển động cong như vậy nhưng chưa được.
Mình có phải phác theo biên dạng đường mà nó sẽ đi không bạn?
Mình muốn gắp quà trên sàn thì liên kết giữa quà và sàn là gì? Khi cánh tay gắp thì lúc đó liên kiết giữa cánh tay và quà là gì bạn?
Mong bạn giải đáp. Thanks! :)

Author

uhm ý mình là gắp từ vị trí A sau đó thả vật ở vị trí B, anh em có thể chỉ mình cụ thể được không có file hướng dẫn luôn thì tốt quá cảm ơn nhiều!

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

muốn làm được vậy thì bạn phải làm như sau
1: mô phỏng tay gắp đến vị trí A, ngay sau khi đến vị trí A bạn cho tay đi sang vị trí B luôn, đống thời bắt đầu mô phỏng vật đi từ điểm A sang điểm B theo đúng quỹ đạo mà cánh tay đi, và 2 chuyển động này phải cùng 1 lúc thì mới nhìn như thật
đó là một nghệ thuật ghép nối video mà thôi.
để mô phỏng được thì bạn phãi vẻ 1 curve để làm quỹ đạo cho các chuyển động nhé
nhjkieu củng khá nhiều tuổi và làm về mô phỏng rất ok, tuy nhiên chưa học được nhiều, :21:

Last edited by a moderator:
Author

uhm mình cảm ơn nhiều để làm thử có gì xin được chỉ giáo thêm nha.

muốn làm được vậy thì bạn phải làm như sau
1: mô phỏng tay gắp đến vị trí A, ngay sau khi đến vị trí A bạn cho tay đi sang vị trí B luôn, đống thời bắt đầu mô phỏng vật đi từ điểm A sang điểm B theo đúng quỹ đạo mà cánh tay đi, và 2 chuyển động này phải cùng 1 lúc thì mới nhìn như thật
đó là một nghệ thuật ghép nối video mà thôi.
để mô phỏng được thì bạn phãi vẻ 1 curve để làm quỹ đạo cho các chuyển động nhé
nhjkieu củng khá nhiều tuổi và làm về mô phỏng rất ok, tuy nhiên chưa học được nhiều, :21:
Anh Hảo ơi em hỏi chút :) khi quà của em trên sàn và lúc cánh tay gắp thì liên kết giữa quà và sàn là liên kết gì vậy anh? Có phải là Planar không anh?
Quỹ đạo mình muốn di chuyển quà là biên dạng hình chữ nhật nhưng chỉ có 3 cạnh liền nhau, liên kết khi lắp ráp giữa quà và đường đi cũng là Planar sao ạ?

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

nếu vậy liên kết giữa sàn với nhà là liên kêt tự do thôi, chỉ khi nó di chuyển mới theo đường curve hình nhữ nhật đó mới là plannar,( tức nó có 2 liên kết) chỉ những chuyển động mang tính quy luật thì mới đặt trước nó như loxo, moto, cam, các khớp khi đã biết được hướng chuyển động.
-ví dụ khi mô phỏng 1 chiếc oto đi trên đường và đâm vào 1 quả bóng chẳng hạn, vậy ta phải làm 2 quỹ đạo là cho xe và cho bóng, nên ta phải tính toán thời gian sao cho hợp lý để xe và bóng gặp được nhau.
nói chung mình củng mới làm được mấy cái đơn giản thôi, còn cái phức tạp chờ cao thủ giải quyết,:5:

nhjkjeu

nhjkjeu bạn có thể nói rõ hơn được không?
Ví dụ trong video của bạn mình xem thì hòn bi rơi xuống và chuyển động theo đường cong. mình cũng muốn mô phỏng chuyển động cong như vậy nhưng chưa được.
Mình có phải phác theo biên dạng đường mà nó sẽ đi không bạn?
Mình muốn gắp quà trên sàn thì liên kết giữa quà và sàn là gì? Khi cánh tay gắp thì lúc đó liên kiết giữa cánh tay và quà là gì bạn?
Mong bạn giải đáp. Thanks! :)
Mình ko theo một curver nào hết bạn. Mình giải thích theo mô phỏng của mình nhé. Chi tiết A là hình chữ nhật có màu đỏ. Chi tiết B là hệ thống pittong-xilanh. Mình gọi lắp rắp 1 : Bao gồm pitongxilanh-chi tiết A là 1.
lắp rắp 2: gọi là lắp rắp Cha : bao gồm lắp rắp 1 và Thân máy( ví dụ như thế)
Tại môi trường lắp rắp 1: bạn hãy mô phỏng cho chi tiết A di chuyển theo ý muốn của mình.
Trong môi trường 2 ( môi trường Cha) Bạn hãy mô phỏng pitong-xilanh Theo như ý của mình.
Lúc đấy chi tiết A di chuyển trong 1 hệ tọa độ nhỏ là hệ tọa độ của xi lanh. Xi lanh di chuyển trong 1 hệ tọa độ lớn hơn chút là hệ của thân máy ( lấy ngon từ CNC cho dẽ nói ^^). Chính vì vậy lúc hệ tọa độ 1 ( tức xi lanh di chuyển ) thì chi tiết A cũng di chuyển.
Và để làm được những cái như vậy thì bạn phải dùng đến chức năng USE defned) Đấy là chức năng dưới cùng trong trong bảng (SErvo motor Defnition)
P/s Hao: Anh nói với em rồi. Phần mền là 1 công cụ. Sử dụng như thế nào là tùy theo kinh nghiệm và kĩ năng của mỗi người. Anh nhớ có chỉ cho em một lần rồi. Những cái này Anh hoc hết 1 tuần, và chỉ người ta 1 ngày là họ làm ok.

Last edited:

Em hỏi chút anh về phần cho 1 vật chuyển động theo một đường curve cong đã được định sẵn thì mình ràng buộc liên kết là Planar ạ? hay là phải tạo một thước phim trong môi trường Animation ?
VD e muốn vật chuyển động theo quỹ đạo cong như hình:

nhjkjeu

Em hỏi chút anh về phần cho 1 vật chuyển động theo một đường curve cong đã được định sẵn thì mình ràng buộc liên kết là Planar ạ? hay là phải tạo một thước phim trong môi trường Animation ?
VD e muốn vật chuyển động theo quỹ đạo cong như hình:

Muốn làm như vậy bạn phải có 2 rằng buộc.
1: rằng buộc slot chạy theo cuver đấy
2: rằng buộc mặt phẳng ( mặt phảng nằm ngang và đi qua cuver đấy )
Để mô phỏng được bất kì 1 chi tiết sản phẩm nào dưới dạng cơ khí chuyển động. Bạn phải " định vị " được các khớp tự do của vật đó.
Ví Dụ: Bạn muốn mô phỏng 1 chi tiết tịnh tiến. Thì bạn phải rằng buộc 5 bậc tự do còn lại. Và chỉ để lại duy nhật khớp chuyển động là chuyển động tính tiến đó.( tất nhiên bạn có thể ko cần rằng buộc nhưng bạn sẽ khó khăn hơn trong việc mô phỏng và tính toán)

Gửi tặng bạn, chẳng cần cuver gì cả.

Last edited:

Muốn làm như vậy bạn phải có 2 rằng buộc.
1: rằng buộc slot chạy theo cuver đấy
2: rằng buộc mặt phẳng ( mặt phảng nằm ngang và đi qua cuver đấy )
Để mô phỏng được bất kì 1 chi tiết sản phẩm nào dưới dạng cơ khí chuyển động. Bạn phải " định vị " được các khớp tự do của vật đó.
Ví Dụ: Bạn muốn mô phỏng 1 chi tiết tịnh tiến. Thì bạn phải rằng buộc 5 bậc tự do còn lại. Và chỉ để lại duy nhật khớp chuyển động là chuyển động tính tiến đó.( tất nhiên bạn có thể ko cần rằng buộc nhưng bạn sẽ khó khăn hơn trong việc mô phỏng và tính toán)
em cũng ràng buộc planar và slot như anh nói, nhưng khi tạo 1 động cơ để tạo chuyển động theo curve thì lại không chạy,nên e chưa mô phỏng được. :)

Gửi tặng bạn, chẳng cần cuver gì cả.

https://www.youtube.com/watch?v=-q36t85v9JI&feature
Bác cho em xin nick YM được không? Em đang muốn mô phỏng chuyển động như vậy nhưng e chua biết làm.
Nếu không cần curve thì mô phỏng trong môi trường nào ạ?

nhjkjeu

em cũng ràng buộc planar và slot như anh nói, nhưng khi tạo 1 động cơ để tạo chuyển động theo curve thì lại không chạy,nên e chưa mô phỏng được. :)
Như trường hợp của bạn. Nếu cần chuyển động ko chính xác thì có thể gắp trọng lực cho chi tiết theo hướng mình muốn dịch chuyển( trong hình của bạn là Phương x=1,y=1,z=0( hướng verto). Mình chỉ tranh thủ nghỉ giải lao để trả lời bạn. Bạn có thể gửi qua mail: khanhdan@mvc.mtex.jp hoặc Toong0211@gmail.com. Để mình làm thử. 1h trưa nếu mình có thì chắc tầm cuối buổi mình sẽ hướng dẫn cho bạn rõ hơn.

nhjkjeu

Bác cho em xin nick YM được không? Em đang muốn mô phỏng chuyển động như vậy nhưng e chua biết làm.
Nếu không cần curve thì mô phỏng trong môi trường nào ạ?
Nếu không có curver thì bạn phải giải 1 bài toán khá hóc búa.
Bạn phải kết hợp 2 chuyển động x và chuyển động y để có được đường đi chính xác . Các phần mền khác thì mình ko rõ. Những để làm như của bạn bắt buộc phải cuver. Ai ko cần cuver mình xin được học hỏi!