Mô phỏng lắp ráp và chuyển động trong Inventor

T

Turtle

Author
Mọi người cho em hỏi trong Inventor có chức năng nào vừa giúp ta mô phỏng qua trình tháo lắp rồi cho sản phẩm hoạt động luôn không ạ?
- Để tháo lắp, chúng ta có thể dùng file ".ipn". Nhưng nó chỉ cho tháo lắp mà không thể cho sản phẩm hoạt động được. Hơn nữa, chúng ta không thể Render ra được.
- Trong khi đó, Inventor Studio chỉ mô phỏng chuyển động mà không tháo ra được. Nó lại có chức năng Render.
Không biết các anh có cách nào hay hơn, chỉ em với ạ. Thanks các anh nhiều nha:D

T

teenpop

Author
Ðề: Mô phỏng lắp ráp và chuyển động trong Inventor

Theo tôi biết thì không được, vì tôi thấy 2 việc đó chẳng cần phải gắn chung làm gì cả, mô phỏng lắp ráp dùng cho việc lắp ráp sản phẩm, còn mô phỏng hoạt động dùng để mô phỏng xem sản phẩm có hoạt động đúng theo yêu cầu đã đề ra ko. Vậy tại sao bạn ko tách ra làm 2 phần riêng biệt, tôi thấy chỉ cần bạn thiết kế tầm 500 part thôi thì mô phỏng hoạt động là treo máy rồi, nếu gộp chung lại chắc máy chạy ko nổi quá. (hichic hay tại máy mình yếu ta?)

T

Turtle

Author

Chắc sau này ra đi làm sẽ làm vậy rồi. Nhưng hiện giờ em đang học, thầy kêu làm vậy đó. Mấy thằng bạn xài Solid Work làm ngon lành luôn. Ko lẽ Inventor tệ hơn Solid Work dữ vậy hả?
P/s: à mà mấy anh có biết cách lắp ráp (lắp vào, tháo ra) để có thể render xuất thành phim không ạ? Nếu có thể giúp em với. Thanks

L

LEQUANGTHANG

Author

Hai mục đó ghép chung hoàn toàn được, không có vấn đề gì cả. Việc xuất ra film *.avi nếu bạn đã xài In lâu rồi thì biết cái lệnh đó chứ. Trong thực đơn của Prosentation có 4 5 lệnh gì đó thôi mà.
Tốc độ xuất ra video có nét và đẹp không, tùy thuộc vào cấu hình máy tính, máy tính nếu chạy được In thì xuất ok rồi, nhưng tốt hết bạn nên mượn cái LCD cỡ 17inch và hiệu chỉnh lại độ phân giải tối đa. Như vậy sẽ cho video rất nét và đẹp. Nếu màn hình dỏm xuất ra ko thấy gì đâu.
Và qua trọng nữa sau khi đã gọi lệnh xuất bạn nên thiết đặt lại các giá trị trong menu ấy. Nếu ko thiết đặt lại thì chất lượng video rất kém và thời gian chờ cũng cỡ vài tiếng.
Nếu thiết đặt lại tốc độ xuất ra rất nhanh cỡ 30ph là cùng (150 chi tiết) và chất lượng vi deo rất nét. Nhưng dung lượng rất lớn có thể vài Gb.
Có gì trao đổi qua Email của mình:
le_quang_thang_88@yahoo.com.vn
tell: 0933528205
Khoa cơ khí
BKĐN

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

các bạn và các anh cho em hỏi, khi mình mô phỏng trong Inventor thì làm sao để thay đổi được cổng nhìn, tức là mình muốn quay đoạn tháo lắp ở một bộ phận hoặc cụm chi tiết nào đó thôi, chứ không phải toàn bộ
ví dụ như video này ạ, nó làm trong phần nào của IV, nhờ các anh giúp đở

H

Hà My

Author

các bạn và các anh cho em hỏi, khi mình mô phỏng trong Inventor thì làm sao để thay đổi được cổng nhìn, tức là mình muốn quay đoạn tháo lắp ở một bộ phận hoặc cụm chi tiết nào đó thôi, chứ không phải toàn bộ
ví dụ như video này ạ, nó làm trong phần nào của IV, nhờ các anh giúp đở
/QUOTE]

Bạn đọc chương 12 cuốn Mastering Inventor 2012 ( Documentation ) có đề cập tới vấn đề này.