Mô phỏng quá trình dập bằng DEFORM 3D

Ðề: Mô phỏng quá trình dập bằng DEFORM 3D

Chào bạn mình có biết chút xíu về Deform 3d nếu có gì ko đúng đừng trách nhé :) mình đã xem video của bạn rồi. lỗi bạn gặp phải đúng như anh vodanh nói. nhưng mình nghĩ bạn thử làm theo cách mình nói coi dc ko nhé.
1- Bạn dập tấm nguội ah vì mình thấy có 70 độ, thép bạn dùng nếu ở 70 độ thì khả năng biến dạng của nó cực thấp. Nếu bạn dùng nhôm hoặc đồng thì chắc ko vấn đề gì. Bài toán của bạn bắt buộc là nhiệt độ đó hay bạn tự đặt ra thế. Nếu bạn tự đặt ra thì theo mình nên tăng nhiệt độ để tăng độ biến dạng của phôi vì sản phẩm của bạn có hệ số biến dạng lớn.
2-Bạn phải tăng số phần tử chia đi của bạn mình nghĩ ít nhất phải 100.000 phần tử.
3- Bạn nên chọn truyền nhiệt từ phôi ra và hệ số truyền nhiệt
4-Chọn thể tích của phôi ( số phần tử ) không thay đổi trong quá trình dập ( khi bạn check có cái hỏi chấm màu vàng đó -> do bạn chưa thiết lập v=const)
5- Nên chọn hệ số là thời gian, bạn cứ cho số step =1000 đi ,chọn hệ số thời gian căn cứ theo kích thước nhỏ nhất của phần tử (như bạn làm với hệ số khoảng cách- mình thường làm thì hệ sộ thường chỉ 0.2-0.3 của bạn đến tận 10,..) hệ số thời gian cang nhỏ thì số step càng nhiều nhưng nó sẽ chạy nhanh hơn và sản phẩm sẽ ít bị lỗi, hình dạng sẽ như ý /-> sau đó bạn cho nó chạy( bạn xem thử xem vận tốc dập như thế nào, của bạn quá nhanh nên nó thủng luôn ko kịp biến dạng : của bạn vận tốc die=1 hệ số khoảng cách là 3.41 ) Bạn ko cần phải hạn chế nó làm gì cứ kệ nó chạy,vd: khi nó chạy đến step n sẽ dc sản phẩm bạn muốn, sau đó nó vẫn chạy tiếp đến m thì rách. lúc đó bạn mở deform ra chỉ lấy đên step n thôi :)
6- Bạn để hệ số masat lớn quá, để thấp xuống. nên dùng hệ số kulong ấy. sau khi thiết lập bạn phải generall all ( bạn quên ko làm cái này nên coi như bạn chưa thiết lập hệ số masat)
Chúc bạn thành công !!!