mô phỏng quá trình hàn

• Thread starter sonthuy
  • Ngày mở chủ đề
S

sonthuy

Author
em muốn vẽ mô phỏng về quá trình chuyển dộng và mo phỏng quá trình hình thành mối hàn ... em xin đựoc sự giúp đỡ của các anh chị .... em cảm ơn

N

NQH

Author
Ðề: mô phỏng quá trình hàn

Bạn cần mô phỏng quá trình hàn như thế này?
[video=youtube;l6Y5igdE8DM]
/video]​

Pathétique

Active Member

Bạn muốn vẽ hay muốn mô phỏng, là CAD hay tính toán ?

Mô phỏng welding có 2 dạng : multiphysics và thermomechanics. Với multiphysics, bạn sẽ mô phỏng CFD chuyển động của dòng chất lưu trong weldpool dưới tác dụng của trường điện từ và lực đẩy và 1 số hiệu ứng khác, mô hình thuộc kiểu eulerian. Với thermomechanics approach, bạn sử dụng 1 mô hình hình học tương đương để mô hình hóa nguồn nhiệt (tối ưu hóa bằng mô hình eulerian), sau đó cho nguồn nhiệt chuyển động để xuất trường nhiệt độ transient, rồi sử dụng trường nhiệt độ này để tính mechanics, mô hình lagrangian.

Ngoài ra có nhiều cách để mô hình hóa filler metal hoặc multibead, bimetal, hot cracking...

Mô hình thermomechanics thì phần mềm bạn có thể dùng SysWeld chuyên dùng để simu hàn. Các codes Abaqus, Ansys, Marc đều hỗ trợ module dành cho welding. Mình trước đây dùng Cast3m. Với Multiphysics bạn có thể dùng comsol, hoặc cast3m như project sau :
http://www-cast3m.cea.fr/html/Theses_Cast3M/Mcnguyen.pdf

Trước mình dùng sysweld làm đồ án, không biết làm lưới nên cứ chia đều dọc theo mối hàn, nhiều phần tử quá chạy tốn CPU
giờ có cái mô hình này chuyển tiếp mesh size tốt hơn, ít phần tử hơn. bạn nào muốn dùng mình gửi cho

N

NQH

Author

Mình không biết bạn sử dụng SysWeld phiên bản mấy, có thể các phiên bản trước đây thì việc chia lưới trong SysWeld có thể gặp khó khăn (một số người nhận xét như vậy). Tuy nhiên, sau khi SysWeld được tích hợp trong Visual Environment thì việc chia lưới dễ dàng hơn rất nhiều với Visual Mesh, quy trình mô phỏng bài toán hàn có thể vắn tắt như sau:
- Nhập mô hình CAD mà bạn thiết kế từ các phần mềm CAD khác vào trong Visual Mesh, đối với chi tiết mà bạn gửi thì hoàn toàn có thể sử dụng các lệnh CAD tools trong Visual Mesh để tạo mô hình rất đơn giản. Với Visual Mesh, bạn có thể chia lưới bất kỳ mô hình nào từ đơn giản đến phức tạp.

- Nhập thông số hàn với Visual Weld và tính toán dựa vào SysWeld sovler: Sau khi chia lưới xong thì chỉ cần vào môi trường Visual Weld để bạn nhập các điều kiện kẹp, vị trí kẹp và xác định Weld line, và các thông số hàn khác như loại hàn nào, vận tốc mối hàn, năng lượng, .... Sau khi nhập xong các thông số hàn thì bạn có thể chạy SysWeld solver để xử lý bài toán mô phỏng,.

- Thời gian mô phỏng kết thúc, bạn có thể xem kết quả với Visual Viewer, xem các thông số: nhiệt độ, ứng suất và các thông số khác ...

Các bạn muốn nhận cách hướng dẫn set up mô phỏng bài toán hàn hình chữ T với Visual Weld của ESI thì có thể gửi yêu cầu về email: esv.vietnam@gmail.com để mình gửi các bạn.