Mô phỏng điền đầy khuôn !

• Thread starter hell_boys
  • Ngày mở chủ đề
H

hell_boys

Author

Để mô phỏng quá trình điền đầy nhựa vào khuôn như những ảnh trên thì làm bằng phần mềm j hả mọi người? Trong catia có thể làm dc ko? Nếu có thì bạn nào có thể hướng dẫn mình với ! Cảm ơn mọi người !

Ðề: Mô phỏng điền đầy khuôn !

đúng cái này mình củng muốn hỏi ,khôngh biết pro hoăc moldflow làm dc không ?

Pro/E làm được chứ bạn. Mình làm 1 lần rồi (hồi đó có 1 học viên nhờ làm) nhưng lâu quá nên không nhớ rõ cách làm, file cụ thể thì cũng đã chết theo "người đẹp số miền Viễn Tây của mình rồi). Mình làm trong Assembly sau đó chuyển sang modul Mehanism để tạo chuyển động

Nếu là khuôn chất dẻo hãy sử dụng MOLDFLOW.
Phần mềm này tích hợptrong INVENTER hoặc SOLIDWORKS, cũng có thể kiếm mô đun được ghi vào 1 đĩa CD riêng.
Hoặc bạn vào MesLab có khi vẫn còn có thể down về được.

A

andrewpeter

Author

Nếu là khuôn chất dẻo hãy sử dụng MOLDFLOW.
Phần mềm này tích hợptrong INVENTER hoặc SOLIDWORKS, cũng có thể kiếm mô đun được ghi vào 1 đĩa CD riêng.
Hoặc bạn vào MesLab có khi vẫn còn có thể down về được.
Thấy thầy viết bài nhiều nhưng việc "định tính" nhiều sẽ làm cho các bạn trẻ bây giờ khó khăn hơn trong việc tiếp cận! Có lẽ cần phải rõ ràng hơn thầy ạ.
Gửi bạn Hoang_Khuong: Cách của Khuong thấy có dùng cả ASM, vậy cậu làm như thế nào vậy? Có thể cho Peter này xem thử không? Nếu được thì vô cùng cảm ơn....

Last edited by a moderator:

Việc mình làm chỉ là mô phỏng chuyển động của các cơ cấu trong khuôn thôi (cái này bạn nào chưa làm được thì có thể tham khảo hướng dẫn trên www.sharptechdesign.com)

Còn việc mô phỏng dòng chảy trong khuôn nhựa thì đúng như thầy Trụ nói, các bạn có thể dùng Moldflow hay Moldex3D. Tuy nhiên đây là những phần mềm CAE, nghĩa là nó chỉ chú trọng đến những yếu tố kỹ thuật. Quá trình điềm đầy sẽ được mô phỏng động nhưng không phải trong 1 bộ khuôn hoàn chỉnh trong suốt, nhiều màu sắc để coi cho đẹp, nó chỉ đơn giản là 1 dòng chảy lần lượt điền đầy sản phẩm mà thôi.

Nếu bạn muốn mô phỏng cho đẹp để làm tài liệu thuyết minh, giảng dạy thì bạn có thể dùng những phần mềm khác chuyên nghiệp hơn trong mục đích công việc như vậy.

A

andrewpeter

Author

Cảm ơn bạn Hoang_Khuong đã trao đổi, các phân tích của bạn về vấn đề của tác giả cũng đã hợp lý; Peter đã nhận được link và sẽ nghiên cứu! Vấn đề về ASM rất hay, cũng hy vọng bạn chia sẻ nhiều hơn.

Cảm ơn bạn Hoang_Khuong đã trao đổi, các phân tích của bạn về vấn đề của tác giả cũng đã hợp lý; Peter đã nhận được link và sẽ nghiên cứu! Vấn đề về ASM rất hay, cũng hy vọng bạn chia sẻ nhiều hơn.
Thấy link dưới chữ kí của bạn dẫn đến 1 trang về lập trình nên mình nghĩ chắc bạn cũng là 1 coder nên mình phải nói thêm điều này. Cái ASM mình nói đến là 1 modul trong phần mềm Pro/E chứ không phải là ngôn ngữ lập trình Assembly đâu nhé :3:

A

andrewpeter

Author

Thấy link dưới chữ kí của bạn dẫn đến 1 trang về lập trình nên mình nghĩ chắc bạn cũng là 1 coder nên mình phải nói thêm điều này. Cái ASM mình nói đến là 1 modul trong phần mềm Pro/E chứ không phải là ngôn ngữ lập trình Assembly đâu nhé :3:
Peter biết cái đó! Cảm ơn Hoang_Khuong, chúc vui vẻ! Ok...