Mọi người biết tài liệu về mô hình phá hủy vật liệu Johnson Cook chỉ giúp em với ạ! Và hệ số Damage Evolution là gì ạ?

Author
Em xem pdf, hê sô õ giuã 0. và 1.
0. Còn mői, 1. Chô material gauss point đó bį chêt. internal force = 0. Newton.
Mây material gauss points còn ląi cuã phân tû huu hąn(explicit finie element), phãi chių nhiêu internal forces hon nuã.
Khi tât cã material gauss points đêu chêt
Thi phân tu huu han đó bį thãi ra khõi model.
E cảm ơn ạ, anh có thể giải thích hộ e mô hình phá hủy vật liệu Johnson Cook được không ạ? E mới đọc mà không hiểu gì cả ạ!

U

umy

Cậu lười @ndinhchuc biết dùng chức năng SEARCH chăng ? Hay ko đọc được TL tiếng Anh ? Định phân tích thực tiển cái gì ? vật liệu kim loại nào ? với phần mềm nào ? Phải Trả lời đầy đủ !!!
Câu hỏi Phải đầy đủ rỏ ràng, mới hy vọng có người mọi "ngoại cảm" vào ném đá cho thông nảo !

Hay định nhờ "người mọi ngâm cứu sinh ? @Nguyen van-Hung" đi học giúp cho à ?

Xem lại: (Ôn cố tri tân)
Ðề: Johnson Cook Material law là gì?

https://meslab.org/threads/johnson-cook-material-law-la-gi.50806/#post-229755
Radioss

Hi. Nếu bạn sử dụng Solver Radioss, bạn có thể mở phần help của Radioss và search các Material Law để xem giải thích cụ thể.
Có rất nhiều loại khác nhau, muốn đọc và hiểu sâu cũng hơi tàu hỏa. Mình cũng chỉ nắm được một vài loại chính.
1) Law 1: Elastic >> Linear Elastic >> Định Luật Hooke
2) Law 2: Johnson-cook (Isotropic Elastic-Plastic) >> VonMise Hardening without Damage.
3) Law 27: Elastic-Plastic Brittle (Aluminium, Glass,..) thuộc nhóm VonMise Hardening with brittle damage
4) Law 36: Tabulated Elastic Plastic
5) Law 42: Ogden (HyperElastic)
6) Law 70 Low Density Foam

Thực ra bài toán va chạm cần hiểu tương đối sâu về Material Law mới làm được vì 2 ngành ứng dụng chính là điện tử và oto thì dùng nhiều loại vật liệu khác nhau, định nghĩa rất nhiều contact giữa các chi tiết với vật liệu khác nhau. Nếu bỏ qua contact thì bài toán rất phi thực tế. Kết quả mô phỏng sai khác nhiều.

Bạn cũng có thể tìm trên youtube cho trực quan :
ls dyna :
https://www.youtube.com/results?search_query=ls+dyna+metal+cutting
ansys :
https://www.youtube.com/results?search_query=ansys+metal+cutting
abaqus :
https://www.youtube.com/results?search_query=abaqus+metal+cutting
có ví dụ làm trên vật liệu aisi 1045 của bạn luôn :
/url]

Last edited by a moderator:
Author
Mô hình johnson cook, vân tôc deformation là 1 thông sô cuã material law J2 plasticity + damage model.
Pdf file, chi cho em thây cách derivation material model, lâp trinh fortran đê compile, link voi libraries cua 1 research software. Làm model voi 1 element, rôi run nó voi executable, Sau đó lây kêt quã vĕ curve va so sánh voi lab's material curve. đê kiêm chúng thųc tê voi lý thuyêt. Nêu đúng dùng material law nây đê mô phõng real model.
Anh thû tóm tăc 1 phân thôi nha, anh ráng viêt cho rõ ràng.
- t1 conveged time, mình compute t2=t1+delta t, dùng kinematic hypothesis, minh co phuong trinh
K*delta u = F external(t2)- F internal(t1+delta t),
õ môi iteration, minh compute
delta u(displacement)
- minh lây 1 phân tu huu hąn(solid 8 nods)ra phân tích, môi nod có delta u.
Dùng element formulation, mình biêt matrice B deformation gradient.
Minh compute increment deformation E,
delta E = □(second order tensor)=B*delta u
õ môi vį trí cuã material gauss point(=8)
- bây giò õ môi gauss point, finite deformation hypothesis, □ bi phân tích = R*F
R là material rigid rotation(trượt dẻo),
F là phűőng trình sô 1 trong pdf file.
- luc này õ material gauss point em có cauchy stress tensor(t1) , bây gio vói nhûng phuong trïnh trong pdf file, em có thê tính đuoc damage state õ material gauss point, tangential damage material matrix=D, rôi cauchy tensor(t1+delta t)=cauchy tensor(t1)+D*epsilon . Cho 8 gauss points( solid 8 nods). Xong em làm sum B nhân voi cauchy stress tensor trong nghiã cuã tích phân(integral), cho tât cã material gauss points, em sĕ có internal force cua 1 phân tû huu hąn, em ráp ląi hêt tât cã internal forces, em có internal forces cuã model.
Xong em compute khoãng cách(distance )cuã 2 forces vectors(n dimension)
external(t2) -internal(t1+delta t) < tolerance (given) bõi 1 norm, chãng hąn euclidian norm, hay energy norm .
Nêu Ok, em có hôi tų (convergence state) õ t2, sau đó qua t3..., nêu không thì làm ląi iteration.

Chú ý:
Döc pdf files, Em phãi biêt J2 plasticity laws.
Cách viêt cuã hö vê tensors vā operations , theo Caltech's notation rât lā gön.
Em thu lām derivation, cuã 1 second order tensor lā hām sô cuã scalars+vectors+tensors em sĕ thây rât lā dài, viêt băng tay rât dê bį sai.
Mât 1 term (=matrix) là sai hêt
Vây nên viêt trong word, insert+equation
Em thu thêm 1 scalar nhu nhiêt đô vào phuong trình pdf file, co nghiã lā, material cuve (stress,strain) cuã em là hàm sô cuã temperature.
Còn nêu em dùng phân mêm thuong mai nhu abaqus, marc, ansys, thi dê hon.
1 )dùng material law cuã phân mêm, giông voi material curve cuã em, làm mesh, run xong, là em có kêt quã.
2 ) làm nhu o trên, em có material law riêng cuã mình đê mô phõng cho thích höp.
Okie anh, em cảm ơn a nhiều ạ!

Author
Cậu lười @ndinhchuc biết dùng chức năng SEARCH chăng ? Hay ko đọc được TL tiếng Anh ? Định phân tích thực tiển cái gì ? vật liệu kim loại nào ? với phần mềm nào ? Phải Trả lời đầy đủ !!!
Câu hỏi Phải đầy đủ rỏ ràng, mới hy vọng có người mọi "ngoại cảm" vào ném đá cho thông nảo !

Hay định nhờ "người mọi ngâm cứu sinh ? @Nguyen van-Hung" đi học giúp cho à ?

Xem lại: (Ôn cố tri tân)

https://meslab.org/threads/johnson-cook-material-law-la-gi.50806/#post-229755
Radioss
Cháu đọc không hiểu mới nhớ anh ấy chỉ giúp ạ. Không biết thì đi hỏi mà bác lại bảo đi học hộ thì hơi quá lời ạ!

Persious

Active Member
Cháu đọc không hiểu mới nhớ anh ấy chỉ giúp ạ. Không biết thì đi hỏi mà bác lại bảo đi học hộ thì hơi quá lời ạ!
Không có gì là quá lời đâu bạn, không phải ai cũng có thể giải thích rõ ràng mọi thứ từ A-Z , vì rất mất thời gian (kể cả có giải thích thì chắc gì bạn đã hiểu). Việc bạn mới học không hiểu là chuyện bình thường, đặc biệt là khi tiếp cận những vấn đề phức tạp thế này. Điều đó chứng tỏ bạn khiếm khuyết rất nhiều về nền tảng kiến thức cơ sở trước khi đọc những vấn đề thế này. Bác Umy chỉ nhắc nhở nhẹ nhàng để bạn tìm hiểu, suy nghĩ nhiều hơn về vấn đề của mình! :)
P/s: Diễn đàn chỉ nhằm mục đích trao đổi, thảo luận, chia sẻ kiến thức thôi, không thể giải thích hết từ A-Z cho mọi người được, thông tin trên diễn đàn cũng chỉ mang tính tham khảo và gợi ý, còn việc xử lý thông tin đó thế nào là do cách mỗi người chúng ta tiếp cận nó thôi. Rất mong bạn có thể đọc kỹ những nội dung mà bác Umy đã đưa ra và suy nghĩ thêm về các vấn đề của bạn. Good luck and Patient!:)

''Hành trình ngàn dặm bắt đầu từ một bước chân'' - Lão Tử

U

umy

Vấn đề sâu ! có lẻ chưa có thầy cô ở ĐH-VN dịch lại tiếng Việt cho đâu , sô người biết cũng còn ít lắm , kinh nghiệm ko đủ !

Nông dân ao ước muốn lái SU-30 hoặc F-16 thì phải hiểu tiếng Nga, tiếng Mỹ ... Phải cố gắn, chứ đừng sù lông,Phải biết tìm kiếm (SEARCH) Chứ Ai tìm giúp, dịch lại cả nghìn trang được cho em hiểu đâu.
- Hiểu được bao nhiêu phần nào lý thuyết của anh @Nguyen van-Hung đã giúp ?
Cậu @ndinhchuc vẫn chưa trả lời đầy đủ : muốn làm về lỉnh vực gì ?? TL phải giới hạn lại !

Dùng Abaqus thì tạm xem:
1) Johnson-Cook plasticity
Products: Abaqus/Standard Abaqus/Explicit Abaqus/CAE

(Johnson và Cook là 2 thầy khác nhau !)
http://dsk.ippt.pan.pl/docs/abaqus/v6.13/books/usb/default.htm?startat=pt05ch23s02abm23.html

2) *DAMAGE EVOLUTION
Specify material properties to define the evolution of damage.

http://dsk.ippt.pan.pl/docs/abaqus/...artat=ch04abk03.html#usb-kws-mdamageevolution

3) Johnson-Cook Material model with Damage

>>> Anh Pathetique: (TS Le Minh Admin của VUDSE) là chuyên gia Abaqus, có nhiều năm kinh nghiêm thực tiển. có khả năng giúp cho !
Nhưng cậu kỹ sinh @ndinhchuc có thâu nhận, hấp thụ được hay ko là tùy ở trình và sự cố gắn của mình. Ấu thơ trong ngành CAE mà muốn chạy đua thế vận hội ... khó lắm !!!

Author
Vấn đề sâu ! có lẻ chưa có thầy cô ở ĐH-VN dịch lại tiếng Việt cho đâu , sô người biết cũng còn ít lắm , kinh nghiệm ko đủ !

Nông dân ao ước muốn lái SU-30 hoặc F-16 thì phải hiểu tiếng Nga, tiếng Mỹ ... Phải cố gắn, chứ đừng sù lông,Phải biết tìm kiếm (SEARCH) Chứ Ai tìm giúp, dịch lại cả nghìn trang được cho em hiểu đâu.
Cậu @ndinhchuc vẫn chưa trả lời đầy đủ : muốn làm về lỉnh vực gì ?? TL phải giới hạn lại !

Dùng Abaqus thì tạm xem:

http://dsk.ippt.pan.pl/docs/abaqus/v6.13/books/usb/default.htm?startat=pt05ch23s02abm23.html

2) *DAMAGE EVOLUTION

http://dsk.ippt.pan.pl/docs/abaqus/...artat=ch04abk03.html#usb-kws-mdamageevolution

>>> Anh Pathetique: (TS Le Minh Admin của VUDSE) là chuyên gia Abaqus, có nhiều năm kinh nghiêm thực tiển. có khả năng giúp cho !
Nhưng cậu kỹ sinh @ndinhchuc có thâu nhận, hấp thụ được hay ko là tùy ở trình và sự cố gắn của mình. Ấu thơ trong ngành CAE mà muốn chạy đua thế vận hội ... khó lắm !!! [/QU
Không có gì là quá lời đâu bạn, không phải ai cũng có thể giải thích rõ ràng mọi thứ từ A-Z , vì rất mất thời gian (kể cả có giải thích thì chắc gì bạn đã hiểu). Việc bạn mới học không hiểu là chuyện bình thường, đặc biệt là khi tiếp cận những vấn đề phức tạp thế này. Điều đó chứng tỏ bạn khiếm khuyết rất nhiều về nền tảng kiến thức cơ sở trước khi đọc những vấn đề thế này. Bác Umy chỉ nhắc nhở nhẹ nhàng để bạn tìm hiểu, suy nghĩ nhiều hơn về vấn đề của mình! :)
P/s: Diễn đàn chỉ nhằm mục đích trao đổi, thảo luận, chia sẻ kiến thức thôi, không thể giải thích hết từ A-Z cho mọi người được, thông tin trên diễn đàn cũng chỉ mang tính tham khảo và gợi ý, còn việc xử lý thông tin đó thế nào là do cách mỗi người chúng ta tiếp cận nó thôi. Rất mong bạn có thể đọc kỹ những nội dung mà bác Umy đã đưa ra và suy nghĩ thêm về các vấn đề của bạn. Good luck and Patient!:)

''Hành trình ngàn dặm bắt đầu từ một bước chân'' - Lão Tử
vâng, em không biết luật, tại em cũng mới vào diễn đàn ạ!

Author

Dùng Abaqus thì tạm xem:

2) *DAMAGE EVOLUTION

Nhưng cậu kỹ sinh @ndinhchuc có thâu nhận, hấp thụ được hay ko là tùy ở trình và sự cố gắn của mình. Ấu thơ trong ngành CAE mà muốn chạy đua thế vận hội ... khó lắm !!!
Vâng cháu hiểu rồi ạ, cảm ơn bác đã góp ý ạ!

U

umy

Vâng cháu hiểu rồi ạ, cảm ơn bác đã góp ý ạ!
Biết dẹp bỏ tự ái cá nhân, có tiến bộ nên tôi chỉ dẩn thêm đôi chút !
Khi phân tích cho công trình theo mô hình vật liệu cần biết Stress Strain Curve :

Gồm 3 giai đoạn:
1- Bền: Đàn hồi (tuyến tính ?) trong phạm vi Hooke: Material linear > Chỉ tính ứng suất (stress) tác dụng ko vượt quá ứng suất cho phép
2- Chảy (phi tuyến) : vượt qua phạm vi Hoocke: Material nonlinear > Ứng suất tác dụng lớn > Phải kiễm thêm phần dãn nở (strain) dưới giới hạn đứt gẩy. Khi ứng suât tác dụng mất đi. Mô hình bị "chảy" phần nào !
Một số Tiêu Chuẩn thép, nhôm ... cho phép phần nào: ideal elastoplastic ! Một số mềm có thể giãi quyết gần đúng.
3- Damage Evolution: Giai đoan phá hủy: Nứt, vở, gẫy,bể ... Khi áp suất tác dụng lớn. vượt qua ứng suất chảy thì vật liệu hư hỏng đi !! Giai đoan nầy có trong các bài tính như đập xe Car Crash, rớt điện thoại tay, Phi cơ cấm vào tường ... (Tìm xem lại tất cả những bài viết khác có liên quan của umy viết cho Meslab ...,)
Phá hủy không những ở áp suất lớn, mà còn ở vận tốc tác dụng, lối tác dụng Kéo, Nén, Uốn, Xoắn ... Mô hình vật liệu bị phá hủy khác nhau !! Thí nghiệm để có đường cong vật liệu cho mổi kim loại còn thiếu nhiều lắm,
Lý thuyết có nhiều để tính gần đúng, Johnson Cook Material Law chỉ là một trong đấy !! > Phần mềm thường dùng là Radioss, LS.Dyna, Abaqus .v .v. >> tính dynamic explicit, tăng dần theo thời gian.

Chúc Em trao dồi ngoại ngử, chuyên môn >> còn phụ giúp thầy cô hướng dẩn cùng thành công trong vấn đề nầy-

U

umy

Ôn bài: mô hình phá hủy vật liệu Johnson Cook
tùy thuộc và phù hợp vào vât liệu (kim loại nào ? ), vận tốc tác dụng cắt gọt, va chạm (Impact, Cả crash) , ma xát làm nhiệt độ thay đổi cao .... Tùy phần mềm mô phỏng Abaqus, LS-dyna ...,+đưa hằng số vào !!

1) How to use Johnson & Cook model in DEFORM software?
https://www.researchgate.net/post/How_to_use_Johnson_Cook_model_in_DEFORM_software

2) Thí dụ: xem thêm để trao đổi
Calibration and Evaluation of the Johnson-Cook Strength andFailure Models for Puncture Simulations of Aluminum Plates
https://www.osti.gov/servlets/purl/1532460