Mọi Người Giúp Em Vẽ Lỗ Ren Trong Auto Cad. E Cám Ơn

• Thread starter thtmasterlt
  • Ngày mở chủ đề
T

thtmasterlt

Author
Em mới học Autocad ​được 1 tuần nay thôi. Tự lân la trên mạng để học. Chìu e loay hoay mãi không biết làm cách nào để vẽ hình lỗ ren ví dụ như M8 giống y như dưới hình. Và vẽ lỗ ren đó thành nét khuất nữa. E tìm trong thư viên hole không có cái giống như hình. Mong mọi người giúp đỡ e. Em vừa có auto cad thường và auto cad mechanical ạ. Cả 2 đều 2015

Ðề: Mọi Người Giúp Em Vẽ Lỗ Ren Trong Auto Cad. E Cám Ơn

bạn vào layer chỉnh sửa đường nét là được mà. ok

T

thtmasterlt

Author

bạn vào layer chỉnh sửa đường nét là được mà. ok
Đường line bình thường thì mình vào layer chỉnh đường nét được. Còn chi tiết ở trong content mình không làm nó thành nét khuất được

Kiet9x

Tạo layer: nét cơ bản, nét đứt, nét mảnh.
Hình 1 là hình cắt: đỉnh ren sẽ là nét cơ bản, đáy ren là nét mảnh
Hình 2: nét đứt
Bạn cứ tạo layer mỗi nét mỗi màu đi; và chọn loại nét (continous, hidden, center,...), còn nét nó ko khuất đc như bạn nói có lẽ bạn chưa chọn đúng nét hidden, hoặc cái linetype scale trong properties của nét bạn chọn số nhỏ quá; độ dày nét (ko cần lắm)
Lúc in trong phần cài đặt mình sẽ cài tương ứng với mỗi màu mỗi độ dày thì sẽ ra đc như bản vẽ đó, có vài màu thôi nên rất dễ.

bonze

Active Member

bạn chủ thớt này chắc là đang học năm thứ 2 đúng ko ?
Nhìn bạn lọ mọ giống mình ngày xưa, vẽ từng đường nét đứt, nét ren của lỗ bulong :)
Trong autocad, bạn nên quản lý theo lớp (Layer) thì sẽ dễ dàng chỉnh sửa, quản lý hơn đấy.
Bạn nên có các lớp sau trong bản vẽ:
lớp layer 0 :đường nét chính, để nét đậm khoảng 0.3mm.
lớp layer 1: nét khuất (hidden).
lớp layer 2: nét đường tâm (center)
lớp layer 3: nét mảnh (độ dày 0.15mm): để đưa các đối tượng dạng chữ viết, kích thước, ghi chú, bảng biểu vào lớp này. Tất nhiên, nếu bài bản ra thì trong lớp này có thể chia nhỏ thành những lớp như trên.

Quay lại cách ghi lỗ bulong như bạn hỏi thì bạn nên để các đường thể hiện bulong theo đúng các lớp kể trên, đường mặt cắt nên để ở lớp nét mảnh.
Còn cái đường ngang phía trên và vuông góc với đường ren thì nó là đường vát góc của lỗ ren đó. Nếu là hình cắt thì để nét đậm, còn ko phải là hình cắt thì đường đó là nét hidden (cùng loại với đường ren).
Chúc bạn đi được hết con đường đã chọn !

vantrongck2

Active Member

đối với loại này bạn dùng lệnh Hide situation bạn nhé. có đầy đủ cả đấy