Mold condition

Author
Chào cả nhà.
Em mới tham gia vào làng khuôn đúc nhựa một thời gian ngắn. Trong quá trình này có tìm hiểu một chút về điều kiện đúc. Và em thấy đây là một vấn đề quan trọng đối với kỹ sư trong lĩnh vực này. Vì chỉ khi chúng ta đúc ra được một sản phẩm đảm bảo chất lượng và yêu cầu kích thước đề ra thì chúng ta mới kết thúc quá trình làm khuôn. Tuy nhiên vấn đề này chúng ta vẫn chưa đề cập nhiều, mặc dù nó là một hành trang không thể thiếu nếu bạn muốn làm trong lĩnh vực khuôn đúc. Có một anh đã nói với em là từ một cái khuôn đạt chất lượng, nhưng nếu không biết đúc, ta sẽ không thể đạt được một sản phẩm OK, tuy vậy, với một cái khuôn không hoàn toàn chính xác, qua tay người điều chỉnh máy đúc, ta vẫn có thể có sản phẩm OK.

Em hiện đang trong giai đoạn training nên kiến thức trong phần này chưa được vững vàng lắm, nhưng vẫn xin mạo muộn mở màn . Từng bài một, em sẽ giới thiệu các bước để đúc ra một sản phẩm OK.

Author
Ðề: Mold condition

1. Cài đặt nhiệt độ.

Đối với mỗi loại nhựa, khi đúc có một khoảng nhiệt độ cài đặt riệng. Nó bao gồm:

a. Nhiệt độ nòng xi lanh: Trong nòng xilanh, bộ phận cung cấp nhiệt được chia ra thành nhiều phần bắt đầu từ khu vực cấp nhựa cho tới đầu phun là : Z1, Z2, Z3, ... Trong mỗi khoảng, ta đều có giới hạn cho nó. Cái này sẽ ảnh hưởng tới chất lượng của nhựa nóng chảy trước khi đưa vào khuôn.

b. Nhiệt độ đường nước: sẽ quyết định tới nhiệt độ của khuôn.

c. Nhiệt độ khuôn: Đây mà một vấn đề rất quan trọng khi đúc. Với mỗi loại nhựa thì nhiệt độ khuôn có giới hạn rõ ràng. Nhiệt độ khuôn của hai nửa khuôn có thể giống nhau hoặc khác nhau. Có một bài học mình đã học được về điều chỉnh độ cong vênh của sản phẩm bằng cách thay đổi nhiệt độ khuôn. Nếu muốn sản phẩm lõm về bên nào, bạn chỉ cần tăng nhiệt độ của nửa khuôn đó ( nhưng nhớ tới giới hạn nhiệt độ nhé).

d. Nhiệt độ sấy và thời gian sấy:

Hai yếu tố này ảnh hưởng lớn đến chất lượng sản phẩm nhựa khi đúc. Nếu ta sấy không đủ, trong vật liệu vẫn còn hơi ẩm. Khi đúc nó sẽ theo dòng vật liệu đi vào khuôn gây rất nhiều khuyết tật về đúc. Cái này mình sẽ giới thiệu trong những lần sau.

Sau đây là bảng giới hạn nhiệt độ của một số loại nhựa phổ biến:

neverlose

<b>we only here today</b>
Ðề: Mold condition

sao bạn lại bỏ mục này rồi , nếu giới thiệu chi tiết thì mới có nhiều người hưởng ứng chứ

Mình đọc xong thì lại thấy chung chung chả hiểu bạn nhấn mạnh vấn đề gì, theo mình những mục nào mà chưa ai tham gia thì ta giới thiệu khái quát, còn vấn đề về khuôn mẫu đã phổ biến từ lâu rồi, thì nếu bạn nào muốn bổ sung thì hãy viết chi tiết vào, càng chi tiết càng tốt,ko dàn trải.

Nếu bạn có điều kiện thì giới thiệu về các công thức tính trong khi làm khuôn cho nhiều nguời tham khảo , mình thấy nhiều bạn yếu về phần đó . KHi thầy cô hướng dẫn về khuôn thì cũng ít hướng dẫn về phần tính toán này vì cho rằng nó nằm trong phần "chế tạo máu"

Hãy viết nhiều bài chất lượng hơn nữa!