moldflows plastic

QuyenQCM

Active Member
Author
đây là phần mềm khá hay dùng để tính toán co ngót nhăn nhúm cho đùn nhựa.tính toán áp lực bơm kẹp khuôn... rất hay cả nhà mình có ai biết thằng này không bàn luận tẹo nào

Moldflow không hẳn là phần mềm. Nó là bộ gải pháp khá hoàn chỉnh cho lĩnh vực phun ép nhựa. Moldflow có 3 nhóm giải pháp chính:

1) Moldflow Plastics Adviser: đây là bộ giải pháp mô phỏng quá trình phun ép nhựa. Trong đó có 2 module con: Moldflow Part Adviser, Moldflow Mold Adviser. Chắc không cần giới thiệu các bạn cũng biết, công dụng của Part Adviser và Mold Adviser rồi nhỉ? Đây là bộ giải pháp rất thông dụng ở Việt Nam mà các bạn thường gọi là "phần mềm Moldflow". ;D

2) Moldflow Plastics Insight: đây là bộ giải pháp phân tích chuyên sâu hơn Moldflow Plastics Adviser.

3) Mold Plastics Xpert: bộ giải pháp hỗ trợ việc tối ưu, kiểm soát quá trình phun ép nhựa.

Một trong những điều mình ấn tượng với Moldflow là hệ thống trợ giúp (Help) của nó. Phần này giống như một giáo trình về quá trình phun ép nhựa.

Các bạn nên tìm hiểu Moldflow. Đây là bộ giải pháp rất hay.

QuyenQCM

Active Member
Author
Anh Vo Van Thinh có biết phần mềm nào tương tụ như modfows nhưng tính toán cho nhôm kẽm không

thời đi học thực hành ở trường với MPI 3 thật sự thú vị.Tuy ko rành về MPI nhưng mình thấy nó rất hữu ích cho các bác chuyên nghành nhựa.Các bác cùng vào bóng bàn nào,mong dc học hỏi với các bác về món này
Em cũng đang mày mò MPI 4.1 ,cái Moldflow Design Link là jì nhỉ ???

X800XL viết:
Em cũng đang mày mò MPI 4.1 ,cái Moldflow Design Link là jì nhỉ ???
Ngoài đuôi file đặc trưng, các phần mềm CAE thường chỉ đọc được file theo định dạng *.STL. Vì thế, nếu muốn mô phỏng, ta phải mở mô hình bằng phần mềm CAD rồi chuyển đổi (convert) nó thành định dạng *.STL. Sau đó sửa lỗi, import nó vào phần mềm CAE, chia lưới, đặt điều kiện biên, mô phỏng...

Moldflow Design Link (MDL) giống như phần plug-in (add on) cho phép MPA, MPI nhận file trực tiếp từ các phần mềm thiết kế thông dụng như SolidWoks, ProE, CATIA...

Tóm lại: Trước khi cài MDL, MPA (hoặc MPI) chỉ mở (open) được các mô hình có đuôi file đặc trưng và STL. Sau khi cài MDL, MPA (MPI) mở được mô hình có đuôi IGS, PRT... Điều này giúp rút ngắn thời gian chuẩn bị mô hình và đặc biệt hữu ích khi bạn chỉ sỡ hữu MPA, MPI mà không có bất kỳ phần mềm CAD nào.

Khi chuyển đổi sang định dạng STL cần chú ý lựa chọn kiểu lưới và kích thước của mắt lưới (ko biết dùng từ đó có chính xác không nữa !) Kích thước càng nhỏ thì file STL tạo được càng chính xác so với chi tiết ta đã thiết kế, và kết quả tính toán của phần mền CAE càng chính xác...
Mình cũng đã tìm hiểu qua về Moldflow phiên bản mình có là 7.3.

QuyenQCM

Active Member
Author
bác tiểu ngưu up lên cho mọi người cùng học hỏi đi... ;D

N

ngocthieu

QuyenQCM viết:
đây là phần mềm khá hay dùng để tính toán co ngót nhăn nhúm cho đùn nhựa.tính toán áp lực bơm kẹp khuôn... rất hay cả nhà mình có ai biết thằng này không bàn luận tẹo nào
quyền vào môi trường trước tiên la phải có chi tiết đã sau đó khai báo các thông số như cổng vào nhiệt độ loại nhựa v..v..
sau khi đã khai báo xong thì ban cho chạy mô phỏng nó sẽ hiện lên cho bạn mộe bảng các thông số như chổ nguy hiểm rổ khí chổ dễ khuyết tât ...vv sắp tới có thời gian thiệu se pot bài này lên cho anh em cùng xem

Trơi a dung lượng của file iso đó lên tới 228 Mb cơ các bác a ! em upload đến bao giờ mới song được. Các bác cứ search trên emule. Mọi người vào link sau để tải emule v0.48 cài đặt, khởi động lại máy và search trên phần mền có rất nhiều thứ để mọi người kìm kiếm...
link: http://www.emule.com/down/def/emule048a.exe

QuyenQCM

Active Member
Author
tieunguu hướng dẫn cụ thể đi

Hướng dẫn sử dụng Emule:
+ Click vào link để tải emule về máy: http://www.emule.com/down/def/emule048a.exe
+ Cài đặt và khởi động lại máy.

+ Click vào option để cài đặt thêm một số thông tin:
Download Speed : max/8 (512/8~ 63)
Upload Speed : 80% download Speed
Tốc độ download phụ thuộc vào nhiều yếu tố máy tôi có thể đạt đến 50kb/s

+ Vào Search để tìm kiếm theo tên miền. Kết quả thông báo bên cạnh.

+ Nhấp vào file cần tải và kiểm tra tại thanh công cụ transfers

Mình đã download ở đây một số phần mền như : Geomagic v.9 , ANSYS v.11, Pro/Wildfire 4.0 M000, Rapidfrom và một số ebooks nữa. Nói chung các bạn có thể kiếm khá nhiều thứ ở đây. Còn một vấn đề nữa là: làm thế nào tăng tốc được cho Emule mong mọi người đóng góp.
+ File tải về dưới dạng *.iso, cue, ... các bạn có thể mở bằng phần mền Daemon.

B

batongvc2004

Mấy bạn có thể chỉ cho mình cách xài phần mềm này không?file hướng dẫn cũng được, hay là mình phải tải về rồi đọc phần help vậy?

T

tqdanh1986

Mọi người chỉ em cài moldflow 6.1 với.em cài bình thường nhưng khi chạy nó báo là ko tim thấy liense, hoặc là mạng bị lỗi gì đó!có thể cho em hướng dẫn cụ thể được không?Gắng giúp em với!

1. Khi cài bạn phải chắc chắn là không bật các chương trình diệt virus vì nếu không file crack của bạn sẽ bị delete ngay lập tức.
2. Trước khi chạy file crack bạn phải disable các service của Moldflow bằng cách nhấn tổ hợp phím Win + R , gõ vào dòng lệnh services.msc , tìm và disable chúng.Sau khi patch xong thì bạn enable lại chúng.

T

tqdanh1986

Mình chạy được rồi tại trong hướng dẫn ko nói rõ làm thế nào để dừng moldflow security, lúc đầu mình vào task manager để dừng nó, về sau mới biết phải vào control panel > administrative tools>services, hihi!
Thanks mọi người nhé!

D

DoanA1

Mình đã cài đặt được eMule v0.48a. Khi Search Moldflow thì nó hiện ra thông báo 'You are not connected to a server'. Không biết có phải hiệu chỉnh gì nữa không trong Options. Các bạn có thể nói rõ hơn về cái này không?