Mong các bác chỉ giáo cho Inventor 2009

• Thread starter luongtuandung
  • Ngày mở chủ đề
L

luongtuandung

Author

Mình có hình này và muốn vẽ theo nhưng không biết vẽ như thế nào cả. Các bác chỉ mình với !!!!!:77::77::77::77:

Lần sau bạn up lên trang khác ấy, Rapid không cho lấy link ảnh trực tiếp :1:

Hướng dẫn vẽ bánh răng côn răng cong.

Khởi động Inventor 2009, tạo một file Assembly, thiết đặt thông số Unit là mm (nếu mặc định đơn vị đo là mm thì không cần thiết).
Trong Assembly Panel, chọn Design Accelerator, tiếp đó chọn Bavel Gears Generator.

Inventor yêu cầu bạn phải save lại file chứa cặp bánh răng trước khi tiến hành vẽ.

Ta chọn OK, ta được Winzard thiết lập thông số ban đầu của bánh răng côn răng cong như sau:

Sau khi thiết lập thông số bánh răng xong, ta chọn OK để chương trính tính toán và tự động vẽ. Ta được:

Đến đây thì ta sắp hoàn tất quá trình vẽ, công việc bây giờ là mở từng file chứa bánh răng lớn và nhỏ, vẽ tiếp Mayer và then vào là được một cặp bán răng côn răng cong hoàn chỉnh.

Bánh răng lớn:

Save lại.

Bánh răng nhỏ:

Save lại.

Mở lại file Assembly ban đầu đã save từ trước. Ta chọn ...Update... để cập nhật lại 2 bánh răng đã vẽ, và đây là cặp bánh răng côn răng cong đã hoàn tất:

Bây giờ công việc còn lại là ta dùng công cụ Shaft Generators để vẽ trục cho căp bánh răng.

Chúc bạn vui vẻ,
kool.

Last edited:
L

luongtuandung

Author
Cám ơn các bác nhiều lắm !!! Mình có nhiều cái cần hỏi về Inventor lắm mà không biết hỏi ở đâu cả. Có gì mình sẽ hỏi tiếp các bạn !!!

V

vuivui.love

Author
mình học được rất nhiều từ bạn đó. mình đang học invetor có gì giúp mình nha.

L

longdepzai

Author
nhà em đang xài inventor 2008, ai biết vẽ bánh răng côn trên inventor 2008 thì tốt quá.chứ còn inventor 09 thì em chưa có.

N

nguyenvandam

Author
Chào mừng bạn đến thế giới của những phần mềm no license... :)
chào bác.em đang sài inventor 10 nhưng thấy bản 2009 có hỗ trợ nhiều thứ rất hay(như cái mà bác post lên đấy).vậy bác cho hỏi cài cái 2009 có khác gì so với bản 10 ko?nếu cài vào thì nó chiếm mất ?G.liệu có nặng hơn bản 10 nhiều không.cấu hình máy em: chíp E 2.0, RAM 1G chạy có ổn không?mà bác có giáo trình Tviệt của bản 2009 ko post lên cho anh em cái.chứ Tanh thì hơi dốt. Vừa học vừa dịch thì mệt lắm.thanks pác trước nhé.

chào bác.em đang sài inventor 10 nhưng thấy bản 2009 có hỗ trợ nhiều thứ rất hay(như cái mà bác post lên đấy).vậy bác cho hỏi cài cái 2009 có khác gì so với bản 10 ko?nếu cài vào thì nó chiếm mất ?G.liệu có nặng hơn bản 10 nhiều không.cấu hình máy em: chíp E 2.0, RAM 1G chạy có ổn không?mà bác có giáo trình Tviệt của bản 2009 ko post lên cho anh em cái.chứ Tanh thì hơi dốt. Vừa học vừa dịch thì mệt lắm.thanks pác trước nhé.
xin chào bạn Mán cũng như bạn nhảy vọt từ inventor 9 lên thằng Inventor 2008(đã từng cài 2009xong cái máy tính mình cấu hình nó hơi khiêm tốn không sài đc). Inventor cũng như đa phần nhiều phần mêm khác về cơ khí nói riêng cũng như các phần mềm hỗ trợ nói chung, vẫn dựa trên những nền tảng là những thuật toán sơ khai để họ viết lên những phần mềm chỉ khác nhau ở các ver khác nhau hay những phần mềm khác nhau là khả năng tổng hợp các thuật toán này lại với nhau mà thôi. Một soft mạnh có nghĩa họ biết kết hợp nhiều thuật toán nhỏ lẻ khác nhau để sử dụng trong nguyên lí tạo hình một khối lập thể nói chung.
Ví dụ: muốn dựng một hình lò xo căn bản dựa trên hai thuật toán cùng lúc là tịnh tiến và quay tròn đểu bởi một hay nhiều chất đểm...
Nếu nắm bắt và hiểu sơ khai về những thuật toán này Mán nghĩ khai thác và sử dụng một phần mềm không mấy khó khăn.
Nói là vậy đương nhiên nhiều lúc ta không cần hiểu thuật toán để họ dựng hình ra làm sao ta vẫn có thể dựng hình một cách trơn chu ngon lành.
Với suy nghĩ cá nhân bạn nên tìm hiểu những ver cũ và đã có tài liệu tiếng Việt sẵn có, bạn hiểu và nắm đc vấn đề chính của nó từ đó tiếp cận với những phiên bản mới tôi nghĩ không mấy khó khăn.
Tiếng anh kĩ thuật và đặc biệt tiếng anh tin kĩ thuật tôi nghĩ không mấy khó khăn trong dịch để hiểu nội dung nó nói gì....Tôi cũng vậy rất dốt tiếng Anh xong vẫn hiểu đại ý nó nói gì và vẫn có thể tiếp cận đc nó , khi bạn trang bị cho mình một vốn từ ít ỏi TA kỹ thuật và một phần mềm từ điển bất kỳ mà bạn có.
Chúc thành công.

M

minhtuanfos

Author
Ðề: Mong các bác chỉ giáo cho Inventor 2009

Có bác nào biết chĩnh xác chỗ nào ở ha noi ban CD của Inventor2009 Pro không các bác cho em địa chỉ với

V

vietnghia

Author

Với cách này thì nó luôn luôn vẽ cho mình 1 cặp,làm sao để lấy 1 bánh hả mấy bác

O

OVERC

Author

Bạn cứ vào môi trường assemb và lấy ra một cặp bánh răng ăn khớp. Trong đó có một bánh răng có các thông số bạn cần. Sau đó xóa bánh răng kia đi là được mà. Tiếp đến bạn ghi dạng file .ipt để sử dụng cho các công việc tiếp theo.

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Để tránh bị lỗi bạn chỉ cần ẩn bánh răng không cần thiết đó đi ,chỉ xóa các ràng buộc về lắp ghép giữa 2 bánh răng
như vậy là bạn có thể sử dụng bánh răng đó một cách bình thường