Mong mọi người chỉ giúp về mối hàn

• Thread starter Letephe
  • Ngày mở chủ đề
L

Letephe

Author
Tôi mới nhận được 1 đơn đặt hàng đơn chiếc phục vụ cho công tác sữa chữa máy phun bê tong. Đơn đặt hang gồm 2 chi tiết, mỗi chi tiết gồm có 1 tấm bích rộng (1200x820x48), trên mặt chi tiết được hàn với một số tấm hợp kim dày 5mm (KT: 50x50). Tôi đã thử độ cứng sơ bộ của tấm hợp kim, độ cứng từ 62-64 HRC, còn nền của tấm bích là CT3. Tấm hợp kim chưa bắn mẫu được nên không biết thành phần thế nào. Miếng hợp kim đó kết dính với tấm bích rất chắc chắn, ở giữa các tấm HK với nhau có một loại vật liệu khác gần như thiếc nhưng cứng hơn, khi đục nguội thì miếng HK bị vỡ thành các mảnh nhỏ. Một vài người trong công ty tôi đã nhận định đây là mối hàn bacbit. Nhưng tôi không rõ hàn bac bit là thế nào, và đây có phải là hàn bac bit không nữa. Mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp. Xin cảm ơn nhiều

Ðề: Mong mọi người chỉ giúp về mối hàn

Trước hết em xin được phân tích tấm hợp kim của bác như sau:
Độ cứng 62-64HRC được tạo bởi CACBIT (chứ ko phải la bacbit như bác nói) với thành phần cơ bản như sau
C >3.5 Cr >25
Để có thể hàn được tấm hợp kim này có 2 cách
1. Đối với trường hợp mối liên kết ko chịu lực lớn bác có thể dùng đúng loại que hàn có thành phần tương đương với tấm hợp kim đó
Que hàn Philarc711 có thành phần như sau:
C 4.5 Si 1 Mn 0.14 Cr 35

2. Sử dụng que hàn Philstain 312 có tính kết dính cao tạo bởi thành phần Cr và Ni cao:

C 0.09 Si 0.46 Mn 1.62 Cr 29 Ni 9.39

Chúc bác thành công.
Bác xem có phải tấm hợp kim nó cứng và khi mài có tia lửa đỏ, rất ngắn như này ko nhé
[MEDIA=youtube]QZvS1I2e2-w[[/MEDIA]/URL] [URL][MEDIA=youtube]zdg5ZFy53mQ[[/MEDIA]/URL]