mong mọi người giúp về nét vẽ trong solidworks

• Thread starter solidworks
  • Ngày mở chủ đề
S

solidworks

Author
mình làm DA công nghệ CTM. Khi thiết kế Đồ Gá thì thầy yêu cầu là: Chi tiết là nét khuất và mảnh. Nhưng trong solid mình không biết làm thế nào để thể hiện nó.

E

englsolid

Author
Ðề: mong mọi người giúp về nét vẽ trong solidworks

ý của bạn là bạn muốn vẽ 2d trên solidwork đúng không(theo mình hiểu là như vậy). nó tương tự như ở autocad thôi.
chọn DWGeditor để vẽ 2d. bạn làm như hình sau để cho các loại nét đứt hiện lên

sau đó click vào edit - new - linetypes - choose from file. rồi bạn chọn các loại nét đứt trong thư viện. oke
khi bạn vẽ muốn chọn nét đứt thì vô ô bylayer thứ 2 chọn nét đứt mà bạn vừa apply. oke

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

mình làm DA công nghệ CTM. Khi thiết kế Đồ Gá thì thầy yêu cầu là: Chi tiết là nét khuất và mảnh. Nhưng trong solid mình không biết làm thế nào để thể hiện nó.
Theo mặc định, SW thể hiện các chi tiết máy trong bản vẽ kỹ thuật với các nét thấy là liềnđậm. Tuy nhiên, trong kỹ thuật, đôi khi ta cần thể hiện các chi tiết theo quy ước khác, nhằm đáp ứng những mô tả công nghệ nào đó.

Giả sử ta có hình chiếu bằng của 2 chi tiết tròn và vuông, được biểu diễn, theo mặc định, bằng các nét liền đậm như minh họa dưới, nhưng yêu cầu là ta phải thể hiện chi tiết tròn là nét khuất (đứt mảnh). Ta hãy lấy thanh công cụ Line Format ra:

[LEFT]Giữ Ctrl và chọn các cạnh của chi tiết tròn rồi chọn công cụ Line Style:

[LEFT]Một danh sách các kiểu đường nét xuất hiện, ta chọn nét đứt:

[LEFT]Như vậy, chi tiết tròn đã được biểu diễn bằng nét đứt, tuy nhiên vẫn là nét đậm.

Tiếp tục, ta chọn công cụ Line Thickness:

[LEFT]Một danh sách các độ đậm của nét xuất hiện, ta chọn nét mảnh là xong:

[LEFT]Tất nhiên, theo cách này, ta có thể biểu diễn mỗi chi tiết theo kiểu đường nét và màu sắc mà mình muốn, thậm chí 1 chi tiết biểu diễn theo nhiều kiểu đường nét ứng với từng cạnh.
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

Last edited:
S

solidworks

Author

em cảm ơn rất nhiều ạ. a gãi đúng chỗ ngứa của e rồi. cảm ơn a rất nhiều

Last edited by a moderator:

Xin cám ơn chú ạ.

Last edited:

các bác cho em hỏi khi xuất bản vẽ 2D trong solid works vẫn hiện đường Fillet
ví dụ khi em fillet các đường như sau :

khi xuất sang 2D

em không biết chọn thế nào cho nó ko hiện ra đường fillet nữa. bác nào biết giúp e nha, em cảm ơn nhiều.

Bây giờ cháu có một bản vẽ 3d, cháu muốn xuất sang 2d với đường nét được định dạng như layer trong autocad giả sử như cạnh thấy màu, nét liền, dày 0,3: cạnh khuất màu xanh, nét đứt, dày 0,18...có cách nào fomat tất cả luôn không chứ cheo hướng dẫn chú DLC thì thay đổi từng nét vậy thì với bản vẽ phức tạp thì làm sao. Cháu đang làm đồ án khuôn mâu nên muốn khi xuất sang 2d thì cái lòng khuôn, đường bao là một layer khác nhau, nhìn cho trực quan. Mong chú DLC và mọi người chỉ giúp.
Cháu tạo các layer trong line format nhưng khi gán thì cả hình chiếu cùng màu layer đó luôn.:22:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Bây giờ cháu có một bản vẽ 3d, cháu muốn xuất sang 2d với đường nét được định dạng như layer trong autocad giả sử như cạnh thấy màu, nét liền, dày 0,3: cạnh khuất màu xanh, nét đứt, dày 0,18...có cách nào fomat tất cả luôn không chứ cheo hướng dẫn chú DLC thì thay đổi từng nét vậy thì với bản vẽ phức tạp thì làm sao. Cháu đang làm đồ án khuôn mâu nên muốn khi xuất sang 2d thì cái lòng khuôn, đường bao là một layer khác nhau, nhìn cho trực quan. Mong chú DLC và mọi người chỉ giúp.
Cháu tạo các layer trong line format nhưng khi gán thì cả hình chiếu cùng màu layer đó luôn.:22:
Cậu đọc mà không rõ à? Bài viết đó đã nêu:
Theo mặc định, SW thể hiện các chi tiết máy trong bản vẽ kỹ thuật với các nét thấy là liềnđậm...
Và bài viết trên chỉ để hướng dẫn những nhu cầu "trái khoáy", nghĩa là cố tình biểu diễn khác với quy định của các tiêu chuẩn vẽ kỹ thuật mà thôi.

Tóm lại, bình thường thì cậu chẳng phải làm gì cả, sau khi đã có các Drawing 2D thì chỉ việc in ra là các nét vẽ sẽ thể hiện đúng theo các tiêu chuẩn phổ biến mà TCVN cũng không ngoại lệ.

Nếu vẫn muốn tùy biến chung 1 lần cho các nét vẽ, hãy đọc bài #23 ở trang này:

http://www.meslab.org/mes/threads/3861-Nhung-cau-hoi-nho-khi-su-dung-SolidWorks/page3

cháu đã xem. Nhưng đó mới là 1/2 vấn đề đặt là là đậm, mảnh, còn màu sắc thì chưa thấy chú nhắc tới.
theo mặc định thì trong solid quy định như vậy nhưng các nét đều là màu đen

theo hướng dẫn của chú thì ta cũng có thẻ thay đổi màu của nét vẽ nhưng chỉ là từng nét

bây giờ cháu muốn tất cả các nét khuất đều là màu vàng, mà khồng pahir chỉ từng nét vẽ rồi thay màu như trên.
khi tạo layer đặt màu thì cả hình chuyển tất thành cùng màu:22:

Vậy có hay không một khả năng quản lý layer như trong Autocad?
vì cháu cần in màu một số bản vẽ để thầy rõ lòng khuôn màu sắc, đậm mảnh.

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

cháu đã xem. Nhưng đó mới là 1/2 vấn đề đặt là là đậm, mảnh, còn màu sắc thì chưa thấy chú nhắc tới.
theo mặc định thì trong solid quy định như vậy nhưng các nét đều là màu đen...
Vậy có hay không một khả năng quản lý layer như trong Autocad?
vì cháu cần in màu một số bản vẽ để thầy rõ lòng khuôn màu sắc, đậm mảnh.
SW không quan niệm Layer như AutoCAD và dĩ nhiên nó cũng chẳng sử dụng giống như vậy, dù rằng cách thức quản lý nói chung là giống nhau (dĩ nhiên là SW đơn giản hơn nhiều).

Có thể quan niệm rằng Layer là các lớp giấy bóng kính trong suốt, trên đó, ta có thể vẽ các hình dạng, điền các ghi chú và các tờ bóng kính này có thể xếp chồng lên nhau hoặc ta có thể dấu bớt một số tờ đi.

AutoCAD quy định rằng các đối tượng trong một Layer thì có các thuộc tính (Property) giống nhau, như màu sắc, độ đậm, kiểu đường nét. Do vậy, người dùng thường tạo ra các Layer để phục vụ cho việc tạo bản vẽ của mình, ví dụ:

1. Layer1: dùng để vẽ các nét cơ bản, nó có độ đậm khoảng 0.3~0.7 mm và là nét liền.
  2. Layer2: dùng để vẽ các nét khuất, nó có độ đậm khoảng 0.13~0.25 mm và là nét đứt.
  3. Layer3: dùng để tạo kích thước, nó có độ đậm khoảng 0.13~0.25 mm và là nét liền.
  4. Layer4: dùng để vẽ đường tâm, nó có độ đậm khoảng 0.13~0.25 mm và là nét chấm gạch.
Vân vân...

Để dễ phân biệt, người ta còn gán cho mỗi Layer một màu riêng.

Như vậy, nếu ta vẽ một chi tiết máy, ta thường phải dùng cả 4 Layer nêu trên. Nếu ta tạo một bản lắp và lại muốn tùy yêu cầu mà cho xuất hiện hoặc dấu đi một số chi tiết máy nào đó thì ta có thể cần tạo ra nhiều nhóm "bộ tứ" Layer nêu trên. AutoCAD cho ta một số cách để quản lý một lượng Layer khá lớn này, một cách không quá rắc rối và không quá mất thời gian cũng như không quá hay bị nhầm lẫn. Dù sao, số lượng lớn Layer cũng gây nhiều khó khăn cho người dùng khác, hoặc cho chính tác giả nếu sau này xem lại bản vẽ của mình.

Đối với SW, các bản vẽ được tạo ra do việc chèn các hình biểu diễn của đối tượng thiết kế 3D có sẵn. Việc cho xuất hiện hoặc dấu đi những yếu tố gì hoàn toàn được thao tác trực tiếp và dễ dàng trong từng cổng nhìn. Khái niệm Layer không tồn tại trong cách làm việc này. Tuy nhiên, với việc tạo bản vẽ theo cách vẽ thủ công như AutoCAD thì SW có cho phép ta dùng các Layer, nhưng mang các ý nghĩa khác.

Ta có thể thiết lập độ đậm, kiểu đường nét và màu sắc cho mỗi Layer, sau đó thì dùng mỗi Layer để vẽ một chi tiết máy. SW tự hiểu cần dùng độ đậm hoặc kiểu đường nét gì tùy vào bản chất đối tượng đang được vẽ, theo các tiêu chuẩn phổ biến. Như vậy, mỗi Layer của SW tương đương như "bộ tứ" Layer của AutoCAD.

Việc hiển thị màu sắc chỉ để cho dễ phân biệt thôi, chứ khi in thì chỉ nên đen-trắng là hay nhất.

M

mafuba

Author

Việc hiển thị màu sắc chỉ để cho dễ phân biệt thôi, chứ khi in thì chỉ nên đen-trắng là hay nhất.
Thưa thày, theo em nghĩ thì bạn bibiday đang nhầm lần trong cách sử dụng solid và autocad cho mục đích của mình, theo những gì bibiday thì em nghĩ bạn ấy đang hiểu sai về layer của SW, phầm mềm autocad là phần mềm vẽ chuyên nghiệp chứ không phải là thiết kế chuyên nghiệp, bibiday đang dùng để vẽ nên em nghĩ bạn ấy dùng autocad thì tốt hơn.
Thưa thày bây giờ in màu cũng rẻ, nên em nghĩ in mầu thì cũng tốt hơn đen trắng ah.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Thưa thày, theo em nghĩ thì bạn bibiday đang nhầm lần trong cách sử dụng solid và autocad cho mục đích của mình, theo những gì bibiday thì em nghĩ bạn ấy đang hiểu sai về layer của SW, phầm mềm autocad là phần mềm vẽ chuyên nghiệp chứ không phải là thiết kế chuyên nghiệp, bibiday đang dùng để vẽ nên em nghĩ bạn ấy dùng autocad thì tốt hơn.
Thưa thày bây giờ in màu cũng rẻ, nên em nghĩ in mầu thì cũng tốt hơn đen trắng ah.
Với các phần mềm đồ họa, để đỡ hại mắt thì màu nền thường được người dùng để tối, thậm chí đen kịt. Do vậy nên các đường nét vẽ để màu sáng dễ nổi bật trên những nền sẫm, đặc biệt là nguyên lý phát xạ của màn hình càng làm nổi rõ những điểm phát sáng trên nền đen. Cũng vì lẽ đó, các bản vẽ thể hiện trên máy tính thường được người dùng chọn màu sáng.

Với bản in thì khác, màu giấy nền là trắng và các nét vẽ không phát sáng, chúng chỉ phản xạ ánh sáng môi trường để mắt người cảm nhận, nhưng kiểu gì thì các nét vẽ cũng không phản xạ mạnh bằng giấy trắng được. Với các nét vẽ màu tối thì ta dễ thấy chúng nổi bật trên nền giấy trắng, những những màu sáng (vàng nhạt, xanh lá cây... hay được dùng nhiều) thì quả là khó nhìn và dễ lẫn, thậm chí hoa mắt với các bản vẽ phức tạp. Đây chỉ là đặc điểm sinh lý của mắt chứ không có gì bí hiểm cả.

Do vậy, các bản vẽ kỹ thuật chỉ nên dùng màu mực đen để in ra giấy trắng, kể cả nếu chẳng may có bị nhòe thì ta cũng dễ đoán biết (in phun không chịu được nước nên dễ nhòe).

vâng, cảm ơm chú! nếu thực tế thì chẳng ai cần in màu làm gì nhưng cháu đang làm đồ án tốt nghiệp,mà đồ án thì thường không mang tính thực tế nhiều (chắc là 100 bản thiết kế thì 99 bản đem xuống xưởng công nhân bảo không làm được) nhưng lại nặng về hình thức để cho các thầy ngắm mà:21:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

vâng, cảm ơm chú! nếu thực tế thì chẳng ai cần in màu làm gì nhưng cháu đang làm đồ án tốt nghiệp,mà đồ án thì thường không mang tính thực tế nhiều (chắc là 100 bản thiết kế thì 99 bản đem xuống xưởng công nhân bảo không làm được) nhưng lại nặng về hình thức để cho các thầy ngắm mà:21:
Vậy thì cậu có nhiều lựa chọn: hoặc là dùng SW, hoặc là dùng AutoCAD. Cả 2 phần mềm này đều cho phép cậu in bất kể thứ gì có trên giao diện bằng bất kể màu gì mà cậu muốn.

Anh ơi. Cho em hỏi về Đường nét đậm nhạt khi in bằng Solid với ạ. E có vẽ hình này nhưng khi in ra pdf thì các nét vẽ giống nhau hết mạc dù e đã đặt layer trong bản vẽ rồi. Anh giúp e với. Đây là hình e chụp sau khi in ra pdf;

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Anh ơi. Cho em hỏi về Đường nét đậm nhạt khi in bằng Solid với ạ. E có vẽ hình này nhưng khi in ra pdf thì các nét vẽ giống nhau hết mạc dù e đã đặt layer trong bản vẽ rồi. Anh giúp e với. Đây là hình e chụp sau khi in ra pdf;
Cậu vẽ các hình biểu diễn thủ công kiểu AutoCAD à? Nếu cậu "gọi" các hình biểu diễn tự động thì không bao giờ có tình trạng như cậu đã nêu.

Nếu vẫn cứ thích lọ mọ thủ công, cậu cần thiết lập nét vẽ, ví dụ ta có hình vẽ và mở công cụ Layer như sau:

Cậu thiết lập nét đậm phù hợp cho Layer này:

Vậy là ta có ngay kết quả:

Lưu ý rằng chỉ cần thiết lập độ đậm chung thôi, SW sẽ tự hiểu độ đậm này là chỉ dành cho nét cơ bản, còn các nét khác như đường tâm, đường kích thước vân vân vẫn được dùng nét mảnh theo mặc định và phù hợp với tiêu chuẩn chung trên thế giới.

Last edited:
T

thangmade

Author

Chân thành cảm ơn Bác DCL. 1 ly cafe toả lòng thành:57:

2

21304814

Author

Cho em hỏi để xóa những nét nhỏ như z (do fillet) thì phải làm sao.
Em cảm ơn!

A

ABCcuong

Author
cho mình hỏi các pro, khi mình chuyển từ solidworks sang dxf , mở dxf lên có màu cho các nét khác nhau nhưng màu không dc theo ý mình. vậy cài đặt thế nào để lần sau chuyển qua không cần pải sửa lại nữ??? cám ơn các cao thủ

Điều chỉnh line Font như hình:
sau đó điều chỉnh màu:
sau đó lưu file drawing dưới dạng dxf - lưu ý vào Option... để điều chỉnh định dạng dxf trước khi lưu
chọn font và line style: