Một số dụng cụ đo sử dụng khí nén

• Thread starter tienanh_08
  • Ngày mở chủ đề
T

tienanh_08

Author
Mình đang học môn kỹ thuật đo, thầy bảo tìm một số hình ảnh về dụng cụ đo sử dụng khí nén mà mình tìm mãi trên mạng không biết cái nào là sử dụng khí nén cả. Ai biết post một số hình ảnh lên cho mình biết với
Cảm ơn mọi người nhiều

T

tienanh_08

Author
Ý mình không phải là dụng cụ đo khí nén như đo lưu lượng hay đó áp suất...
Mà là dụng cụ đo các chi tiết cơ khí có chức năng như Panme, thước kẹp...có sử dụng khí nén. Thầy có giới thiệu là dụng cụ đó nó đo sự chênh lệch áp suất gì đó để tính khoảng cách khe hở các chi tiết hay sao ấy.( không biết mình nghe có đúng không )
Nói chung là chức năng của nó là để đo hay kiểm tra kích thước của các chi tiết, mà có sử dụng khí nén
Nó nằm trong nhóm dụng cụ đo :
+ Dụng cụ đo kiểu thước cặp
+ Dụng cụ đo kiểu Panme
.....
+ Máy đo tọa độ
+ Dụng cụ đo dùng khí nén ( cái mình đang muốn tìm hình ảnh )

Last edited by a moderator:
Ðề: Re: Một số dụng cụ đo sử dụng khí nén

Ý mình không phải là dụng cụ đo khí nén như đo lưu lượng hay đó áp suất...
Mà là dụng cụ đo các chi tiết cơ khí có chức năng như Panme, thước kẹp...có sử dụng khí nén. Thầy có giới thiệu là dụng cụ đó nó đo sự chênh lệch áp suất gì đó để tính khoảng cách khe hở các chi tiết hay sao ấy.( không biết mình nghe có đúng không )
Nói chung là chức năng của nó là để đo hay kiểm tra kích thước của các chi tiết, mà có sử dụng khí nén
Nó nằm trong nhóm dụng cụ đo :
+ Dụng cụ đo kiểu thước cặp
+ Dụng cụ đo kiểu Panme
.....
+ Máy đo tọa độ
+ Dụng cụ đo dùng khí nén ( cái mình đang muốn tìm hình ảnh )

Cậu lên google search cụm từ "Air Micrometer" nhé

Hình trên là một loại thông dụng.

Xem thêm trong catalog của một hãng này nhé:

http://www.ojiyas.co.jp/contents/products/catalog.pdf

Nguyên tắc của nó là đo dựa vào khí nén. Đầu tiên dùng master để set giá trị 0, sau đó đo chi tiết và xác định được OK/NG

T

tienanh_08

Author
Cảm ơn bạn nhiều nhá. Đúng cái mình cần