Một số tiêu chuẫn trong ngành Hàn

• Thread starter NguyenVietDong
  • Ngày mở chủ đề
N

NguyenVietDong

Author
Các bác ơi,có nhiều tiêu chuuẩn trong ngành hàn mà em ko biết tra cứu hay tim tài liệu ở đâu để đọc. Các bác có thể giúp em với được không ạ? Ví như các tiêu chuẩn này các bác này: AWS,ABS,
.
Người ta viết thế này nghĩa là sao ạ: WPS No: FCAW - DH36 - 1G - 8 - WC.
Baking temperrature : N/A (N/A nghĩa là gì vậy ạ?)
Các bác giúp em với. Em cảm ơn các bác nhiều.

ME

Active Member
N/A là từ tiếng Anh viết tắt. Có thể là một trong những nghĩa sau:
1. Not applicable
2. Not available
3. No answer
4. No assignment
5. Nothing added
Căn cứ vào đó bạn suy ra nghĩa của nó trong ngữ cảnh bạn đang gặp.

Ở Việt Nam hiện nay, đặc biệt trong các công trình công nghiệp trọng điểm, người ta thường sử dụng các bộ tiêu chuẩn nhau sau:
1- ASME section IX: Bộ tiêu chuẩn về hàn cho các thiết bị bồn bể và đường ống áp lực
2- AWS D1.1 Bộ tiêu chuẩn cho hàn kết cấu thép tấm dầy (thick plate)
3- AWS D1.3 Bộ tiêu chuẩn cho hàn kết cấu thép tấm mỏng (thin plate) - Bộ này ít được áp dụng hơn
Các bộ tiêu chuẩn này quy định rất rõ các vấn đề thông số kỹ thuật của quá trình hàn. Quy phạm áp dụng, Xây dựng quy trình hàn (WPS) và bảng thử mẫu quy trình (PQR). Ngoài ra, nó cũng quy định các vấn đề trong việc phê chuẩn thợ hàn và người vận hành thiết bị hàn.
4- EN-288 (bộ tiêu chuẩn châu Âu về công nghệ hàn.
......
Còn nữa...

Bạn nào có nhu cầu tìm hiểu sâu hơn, vui long liên lạc lại nhe!
Trong Ngo
Welding eng.
YM: vnmercury
MSN: ngovn@hotmail.com
Email: info@phuclink.com
Web: www.phuclink.com

Chào anh phuclink !
Anh chắc là có nhiều kinh nghiệm về hàn, anh có thể cho em một ít tài liệu về sang phanh khi hàn không ?
Em cảm ơn !
Mà em vào trang web của anh mà không thấy cái gì cả, hình như chưa làm xong à ?

Tớ có tài liệu quy định chi tiết về các loại sang phanh khi hàn của Lincoln! Nhưng ko có bản mềm, nó gồm hơn 3000 trang!
Nếu bạn ở HN, qua văn phòng tớ! Tớ cho mượn copy thôi!

Hoặc bạn có thể đọc ở phần Pre-qualification trong AWS D1.1

L

lakine

Author
Các bác ơi,có nhiều tiêu chuuẩn trong ngành hàn mà em ko biết tra cứu hay tim tài liệu ở đâu để đọc. Các bác có thể giúp em với được không ạ? Ví như các tiêu chuẩn này các bác này: AWS,ABS,
.
Người ta viết thế này nghĩa là sao ạ: WPS No: FCAW - DH36 - 1G - 8 - WC.
Bác này có làm về hàn chưa dzay, chắc là chưa làm nên không rành rồi:45:.
Về tài liệu hàn thì lên mạng tìm kiếm, đi làm nhiều sẽ có nhiều nguồn tài liệu => nâng cao tay nghề.
WPS: welding procedure specification: là qui trình hàn, thường qui trình hàn còn có cái PQR kèm theo nữa.
FCAW: là hàn dây thuốc
1G: là tư thế hàn 1G
Baking temperrature ở đây có thể là nhiệt độ sấy của thuốc hàn. cần phải có thêm chi tiết thì mới giải thích cho bác được. ở đây ghi N/A, có thể là thuốc sấy ở nhiệt độ thường, ko cần sấy.

L

lakine

Author
Ở Việt Nam hiện nay, đặc biệt trong các công trình công nghiệp trọng điểm, người ta thường sử dụng các bộ tiêu chuẩn nhau sau:
1- ASME section IX: Bộ tiêu chuẩn về hàn cho các thiết bị bồn bể và đường ống áp lực
2- AWS D1.1 Bộ tiêu chuẩn cho hàn kết cấu thép tấm dầy (thick plate)
3- AWS D1.3 Bộ tiêu chuẩn cho hàn kết cấu thép tấm mỏng (thin plate) - Bộ này ít được áp dụng hơn
Các bộ tiêu chuẩn này quy định rất rõ các vấn đề thông số kỹ thuật của quá trình hàn. Quy phạm áp dụng, Xây dựng quy trình hàn (WPS) và bảng thử mẫu quy trình (PQR). Ngoài ra, nó cũng quy định các vấn đề trong việc phê chuẩn thợ hàn và người vận hành thiết bị hàn.
4- EN-288 (bộ tiêu chuẩn châu Âu về công nghệ hàn.
......
Còn nữa...

Bạn nào có nhu cầu tìm hiểu sâu hơn, vui long liên lạc lại nhe!
Trong Ngo
Welding eng.
YM: vnmercury
MSN: ngovn@hotmail.com
Email: info@phuclink.com
Web: www.phuclink.com
Bác này sai nhé.ASME IX là qui định về qui trình hàn và thợ hàn. còn ASME VIII mới là bồn bể áp lực. coi lại coi lại:24:

minhnc

N/A viêt tắt của từ Not
Không áp dụng trong wps (WELDING PROCEDURE SPECIFICATION- Quy trình hàn
Hình như là Backing temperrature chứ ko phải như của bạn là Baking temperrature
Backing temperrature: N/A có thể hiểu là không có nhiệt ( ko gia nhiệt) cho tấm đệm phía sau.
Ko hiểu Baking temperrature??

P

phonghk4

Author
Ðề: Một số tiêu chuẫn trong ngành Hàn

Tiêu chuẩn thì toàn tiếng anh mà đồ án làm có 1 tháng , tốt nhất là tìm sách đọc cho nhanh

Ðề: Một số tiêu chuẫn trong ngành Hàn

Bác này có làm về hàn chưa dzay, chắc là chưa làm nên không rành rồi:45:.
Về tài liệu hàn thì lên mạng tìm kiếm, đi làm nhiều sẽ có nhiều nguồn tài liệu => nâng cao tay nghề.
WPS: welding procedure specification: là qui trình hàn, thường qui trình hàn còn có cái PQR kèm theo nữa.
FCAW: là hàn dây thuốc
1G: là tư thế hàn 1G
Baking temperrature ở đây có thể là nhiệt độ sấy của thuốc hàn. cần phải có thêm chi tiết thì mới giải thích cho bác được. ở đây ghi N/A, có thể là thuốc sấy ở nhiệt độ thường, ko cần sấy.

Để ý bác này hay nhận xét quá . mà nhận xét lại dùng những từ như có thể là không được rồi . Không biết thì thôi
"Baking temperrature ở đây có thể là nhiệt độ sấy của thuốc hàn": Bjo ng ta mới đặt câu hỏi ngược lại cho bác là "Bác này có làm về hàn chưa dzay, chắc là chưa làm nên không rành rồi:45:."
Tu thế 1G là tư thế gì , số 8 là ra sao . Một WPS hay PQR hay chứng chỉ thợ hàn luôn có những kí hiệu này đấy.
Chúc vui