Nên học tiếp hay ra trường đi làm ???

Discussion in 'Tâm sự - Nghề nghiệp' started by congvu3010, Aug 20, 2014.

1. congvu3010

congvu3010 New Member

Chào các tiền bối ạ , các anh chị cho e lời khuyên với ,chả là thế này ạ , hiện em đag là sv năm 5 trg BKHN, nếu theo kế hoạch thì e sẽ ra trường vào tháng 6 sang năm nhưng ngặt nỗi bằng của em khi ra trường chỉ là bằng cử nhân thôi chứ k phải kĩ sư ạ (em bị học chậm mất 1 năm so với chương trình chuẩn ), mà giờ trg đag có chương trình học thêm tầm 3 kì nữa để lấy bằng kĩ sư ,nếu e học thì chắc ít nhất phải 6 năm ms ra trường đc , nhưng khổ nỗi cái bằng kĩ sư đấy lại là văn bằng 2 ạ , chứ k phải vb1 , thế nên e đag rất phân vân là có nên học tiếp hay học xog chương trình cử nhân rồi đi làm ạ .Mà a chị cho e hỏi nếu đi làm thì nhà tuyển dụng có quan trọng việc bằng cử nhân hay kĩ sư k ạ ?, vs lại nếu kĩ sư văn bằng 2 thì có bị phân biệt đối xử ko ạ ?. mong mn cho e lời khuyên sớm với ạ , em cảm ơn !

xuanlong123 likes this.
  2. kiencnc

kiencnc Member

Ðề: Nên học tiếp hay ra trường đi làm ???

chào bạn.
    mình cũng không rõ lắm về vấn đề bằng cấp nhưng theo mình nếu xin việc vào nước thì cần bằng và nhờ bằng ta được tính lương theo bằng.
    Còn nếu làm cho công ty tư nhân thì bằng cấp không còn quá quan trọng nữa mà quan trọng là bạn thực sự có năng lực ít nhất là hiểu và có thể trả lời 60 70 % các câu hỏi khi phỏng vấn là được.
    theo mình là vậy. xin lỗi nếu quan điểm không đúng nhé

3. congvu3010

congvu3010 New Member

vâng cảm ơn a , anh cứ nêu quan điểm của mình , em đang tham khảo ý kiến của mọi người để đưa ra quyết định mà :)

4. mrgiang99

mrgiang99 New Member

Last edited: Aug 20, 2014

!!!

Cứ đi làm thử đi !

Nếu có chỗ nào trả bạn khởi điểm 6 triệu /tháng thì làm luôn, sau đó vừa làm vừa học bằng kỹ sư 2.

Kỹ sư là kỹ sư, không phân biệt bằng cấp!

Chỉ phân biệt kỹ sư giỏi và kỹ sư dở thôi.

5. chau2707

chau2707 Active Member

Nói đơn giản cho bạn dễ hiểu :
    - Bạn chưa có công việc thì cần có cái bằng kỹ sư để có việc.
    - Nếu bạn đã đi làm rồi thì cái bằng nó không quan trong nữa (đối với cty bạn đang làm thôi nhé), đôi khi cũng cần nhưng chủ yếu là để tăng thêm sự tự tin cho bạn thôi và khè thiên hạ chút đỉnh.
    - Nếu không có bằng kỹ sư thì bạn chỉ thui thủi ở các cty nhỏ nhỏ của Việt Nam, bạn sẽ bị thiệt thòi nhiều thứ và quyền lợi.
    - Lời nói cũng bị nhẹ đi mất "mấy trăm cà ram" so với có bằng kỹ sư.
    - Nếu có bằng bạn như con cá ngoài biển mặc sức mà tung tăng bơi nhảy, thích thì làm không thích thì chia tay tìm công ty khác, nếu không có bằng thì người lại bạn sẽ bị trói ở cty đó vì nếu bỏ việc bạn có tìm được 1 chỗ khác tốt hơn chỗ hiện tại không ?
    Còn nhiều điều nghi vấn vậy tại sao bạn không chọn 1 giải pháp an toàn hơn là lấy cái bằng kỹ sư rồi tính tiếp. Bằng 1 hay bằng 2 thì nó không ảnh hưởng nhiều, quan trọng chính là bạn.

6. hai1978

hai1978 Member

nên học tiếp kéo dài quãng thời sinh viên mơ mộng càng lâu càng tốt

7. nhjkjeu

nhjkjeu Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Học thêm 3 năm nữa thì.. cái đầu nó cũng chỉ có thế.
    Ra làm 3 năm thôi. Cái đầu sẽ khác ngay.

8. lamktv

lamktv Member

Học đâu cũng được. nếu cần bằng thì học lấy bằng, còn học để nuôi bụng thì học ngoài.

9. chau2707

chau2707 Active Member

Khuyên bác nên học tiếp để lấy cái bằng, mà có cái bằng thì sẽ nhiều cơ hội, đừng vì cái lợi trước mắt mà quên cái tai hại về lâu về dài, đường còn dài lắm. Vả lại công sức học 5 năm trời mà cằm cái bằng cử nhân thì khi bạn đi xin việc dân chúng sẽ nói gì, "học tận 5 năm mà có thế này thôi ah", chắc chắn là ai cũng sẽ nghĩ việc học của bác có vấn đề. Đa phần trên Mes toàn dân làm lĩnh vực CAD/CAM, mà đã làm trong cái ngành này thì các cty ít khi nào hỏi đến vấn đề bằng cấp lắm nên các bác ấy tư vấn cho bạn thiên về vấn đề đi làm nhiều hơn. @Chủ tóp thử vác bộ hồ sơ nộp vào các cty to xem lúc đó cái bằng kỹ sư nó quan trọng đến mức nào, không có cái bằng thì họ chỉ xem bạn như công nhân thôi, mà học tận 5 năm để đi làm những công việc đó thì có đáng không ? Biết rằng công việc nào kiếm ra tiền bằng đôi tay đều cao quý nhưng tại sao lại để tài năng của bản thân bị chôn vùi bỡi nhưng vấn đề trong tầm tay. Nên hay không nên thì do bạn tự quyết lấy, mọi người chỉ tư vấn dựa vào những dòng chữ bạn viết ra chứ ngọn nguồn câu chuyện không ai rõ bằng bạn. Nên suy xét cho kỹ rồi hãy quyết định. Thân !...

10. congvu3010

congvu3010 New Member

cảm ơn những góp ý của mọi người ạ , e quyết định rồi , e sẽ học hết chương trình cử nhân sau đó sẽ ra trg đi làm ,nếu thấy công việc cần đến bằng cấp nhiều thì e sẽ thu xếp quay lại học vb2 sau :|, trc mắt là cứ đi làm đã , có thể e chọn đúng, cũng có thể sai , nhưng đã quyết định thì e sẽ k hối hận và chấp nhận theo đuổi đến cùng mục tiêu của mình ;). tks mn ạ :)

11. Pathétique

Pathétique Active Member

Mỗi người đã qua 1 con đường, mỗi người có mục đích khác nhau cho công việc và cuộc sống, nên có 1 ý kiến khác nhau, và tất cả đều thành công nên ai cũng đúng cả. Dù sau này tệ thế nào bạn cũng không hối hận là tốt rồi vì trong việc này không có quyết định nào là sai. Đến một lúc nào đó phải quyết định thôi, bạn quyết đoán như vậy là rất tốt.

Nhìn quanh ta bao giờ cũng có nhiều người thành công với bằng cấp, mà cũng không ít người cũng thành công khi khiêm tốn về bằng cấp, nên chẳng có công thức chung nào cả, nếu có thì là duyên nghiệp thôi. Bạn chọn con đường nào mà bạn cảm thấy có ý chí và ít nhiều đam mê cho con đường đó, thì đó là lựa chọn đúng.

Gần đây nhất tình cờ đọc bài về tác giả chứng minh số nguyên tố sinh đôi, ông ấy nhắc lại điều mình thấy đúng, người biết nghề không bằng người yêu nghề, người yêu nghề không bằng người lấy nghề làm niềm vui ("A person who knows a job is no match to a person who likes the job. A person who likes the job is no match to a person who enjoys the job."). Với mình thì làm trái ngành, người ta đánh giá về nghề và nơi làm của mình thế nào cũng được, nhưng lo được cho những người mình yêu thương thì đó là niềm vui của mình rồi, chẳng liên quan gì đến bằng cấp cả. Chúc bạn thành đạt trên con đường bạn chọn.

12. binhbong209

binhbong209 New Member

cứ đi làm đã bạn à , sau khi đi làm ổn định thì có thể đi học vào buổi tối hoặc cuối tuần (văn bằng 2 , ngoại ngữ , văn bằng , thạc sĩ ,v.v.... tùy mỗi người ), tự học , chứ kiến thức đào tạo trên trường chỉ là cơ bản , đưa cho ta một cái nhìn bao quát , nhiều khi lúc đi làm lại sử dụng rất ít , ở trường chỉ dạy cách tư duy và giải quyết vấn đề .

học nhiều thì lại thành lý thuyết suông :21:

13. trungq108

trungq108 New Member

Cho em hỏi bác chủ topic bây giờ sao rồi ạ :))) Bác ổn chứ ?

14. no_name123

no_name123 New Member

Cùng câu hỏi trên , chủ topic như nào rồi cho đàn em hóng với :rolleyes:

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...