[ngoại đạo] áp suất chịu được của loại nồi này?

• Thread starter kekea
  • Ngày mở chủ đề
K

kekea

Author
e đang định chế cái nồi áp suất này thành nồi khí nén nghịch tí, nồi này bằng nhôm, độ dày 2.5mm. các bác cho em hỏi bơm vào đây nhiều nhất là bao nhiêu cân hơi mà an toàn ạ :59:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Ðề: [ngoại đạo] áp suất chịu được của loại nồi này?

Cậu hãy bơm vào cho tới khi van an toàn xì hơi ra thì thôi!

K

kekea

Author

Cậu hãy bơm vào cho tới khi van an toàn xì hơi ra thì thôi!
mấy cái van ấy hỏng hết rồi anh ạ, e tận dụng mấy cái lỗ ấy lắp van bơm khí vào, theo kinh nghiệm của anh thì cái nồi này có thể chịu được áp suất 6kg hơi không ạ

các loại bình hơi phải có hệ số an toàn. vd như bình hơi chịu được 6kg thì nó phải có hệ số an toàn là 2 hoặc 3 tương đương với bạn bơm vào 12kg hay 18kg thì vẫn chịu được.

trước mình đi học thầy giáo có chỉ cho một cách test bình hơi là người ta bơm nước vào để test vì nếu bình không chịu được áp thì nó sẽ vỡ ra. vì bơm nước vào nên khi vỡ nó không nguy hiểm.

còn nồi này chịu được áp bao nhiêu thì chỉ có nhà sản xuất mới biết được.

K

kekea

Author

các loại bình hơi phải có hệ số an toàn. vd như bình hơi chịu được 6kg thì nó phải có hệ số an toàn là 2 hoặc 3 tương đương với bạn bơm vào 12kg hay 18kg thì vẫn chịu được.

trước mình đi học thầy giáo có chỉ cho một cách test bình hơi là người ta bơm nước vào để test vì nếu bình không chịu được áp thì nó sẽ vỡ ra. vì bơm nước vào nên khi vỡ nó không nguy hiểm.

còn nồi này chịu được áp bao nhiêu thì chỉ có nhà sản xuất mới biết được.
nhu cầu của e thì chỉ bơm khoảng 6 cân hơi thôi ạ

S

screw

Author

Giả sử nồi hơi này như 1 bình áp lực nghĩa là bình sẽ bị rách khi quá áp chứ nắp không có bung ra (rách dọc thân nồi), thì ứng suất Hoop là sigma(hoop) = (p*r)/t < sigma cho phép của nhôm (giả sử = 250 MPa)
Vậy áp suất cho phép là p < (t*250)/r (N/mm^2)
t là bề dày còn r là bán kính trong của nồi.

K

kekea

Author

Giả sử nồi hơi này như 1 bình áp lực nghĩa là bình sẽ bị rách khi quá áp chứ nắp không có bung ra (rách dọc thân nồi), thì ứng suất Hoop là sigma(hoop) = (p*r)/t < sigma cho phép của nhôm (giả sử = 250 MPa)
Vậy áp suất cho phép là p < (t*250)/r (N/mm^2)
t là bề dày còn r là bán kính trong của nồi.
r với t đơn vị là cm hay mm ạ
r= 2.5 mm, t= 100mm, bác tính hộ em luôn với :4:

r với t đơn vị là cm hay mm ạ
r= 2.5 mm, t= 100mm, bác tính hộ em luôn với :4:
hình như có nhầm lẫn giữa r và t

S

screw

Author

Chào bác, em hay dùng N/mm2 nên kết quả là p giới hạn = 2.5×250/100 = 6.25 N/mm2, nếu đổi ra ký là 6.25x10.197 = 63.7 kgf/cm2, bác có góp ý gì ko

e đang định chế cái nồi áp suất này thành nồi khí nén nghịch tí, nồi này bằng nhôm, độ dày 2.5mm. các bác cho em hỏi bơm vào đây nhiều nhất là bao nhiêu cân hơi mà an toàn ạ :59:

Bác xem trên cái van an toàn có để set áp là bao nhiêu không ? nếu bác dùng khí nén thì bác có thể dùng áp max. dưới 5% áp set hoặc bác alo có thể tới công ty sản xuất cái nồi này hỏi là chuẩn nhất.

Nếu nồi làm bằng nhôm 6061 với ứng suất uốn kéo khoảng từ 26-30 MPa(theo các phần mềm đưa ra, mình chưa tra lại sách của các giáo sư việt nam).
R trong 50 mm, chiều dày t 2.5mm do bạn đưa ra.
Thì áp suất an toàn bình chịu được là 0.9MPa tức là 9Bar hoặc tương đương 9 cân hơi theo cách gọi thông dụng.
Còn nếu là từ nhôm khác thì sẽ phải xem xét lại. Nếu cần tính chi tiết thì bạn nên tham khảo lại các tài liệu để tự tính cho chắc chắn.

K

kekea

Author

cảm ơn các bác nhiều, e hỏi để xem có an toàn ko trước khi mang ra vườn thử nghiệm.

chúc các bác gặp nhiều may mắn trong cuộc sống ạ :D

S

screw

Author

Cảm ơn bác, chúc bác gặp nhiều may mắn khi thử nghiệm :61:

O
Author

Cách tính rất đơn giản nhá, cậu đo cái lỗ xả khí ra van an toàn bằng bao nhiêu sau đó tính ra diện tích. Cân cái van lên bằng bào nhiêu sau đó lấy khối lượng cái van chia cho diện tích sẽ tính ra được áp suất an toàn ( kg/cm2)