Nguyên lí hoạt động của cơ cấu hút ốc

Author
Em chào cả nhà. Mọi người cho em hỏi nguyên lí cơ cấu phía dưới cái máy bắn vít như thế nào ạ. sao nó hút và giữ được ốc thẳng đứng ạ.
Em cảm ơn.

Author
dạ không phải ạ. ý em là cơ cấu có 2 ống khí gắn vào đó ạ. làm sao nó hút được được ốc lên đó ạ.

dạ không phải ạ. ý em là cơ cấu có 2 ống khí gắn vào đó ạ. làm sao nó hút được được ốc lên đó ạ.
Theo e nghĩ thì có thể nó hút theo kiểu hút chân không hoặc phần đầu để kẹp vít có dạng như đầu măng ranh của mấy con khoan cầm tay,khí nén cấp vào thì sẽ ép các chấu kẹp chặt con vít lại.
Còn để vặn vít thì có vẻ phần trục nhỏ phía trên sẽ đảm nhận.

leviettienCTM

Active Member
Cái này có bộ hút chân không + đầu bít

Author
Last edited:

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Anh cho em hỏi cái đầu bít gắn vào bộ hút có phải là nó dùng ren không ạ. ốc được hút lên được là nhờ từ tính từ mũi bắt vít và được giữ thắng đứng là nhờ khí hút đúng không ạ. chỗ đó em nhìn mà không ra
Chỉ cho đến chỗ này rồi thì ít nhất cũng nghĩ kỹ thử xem thế nào đã. Cái gì cũng hỏi thế thì sau này làm việc biết làm thế nào?
Từ tính mũi bắt vít thì vài bữa chẳng may hết từ tính hoặc từ tính k đủ mạnh thì sao?
nếu hút mà giữ được thẳng đứng thì nó hút ở chỗ nào, hút ra sao?
Nghĩ thử xong rồi hỏi....

N

nghaiquan

Chỉ cho đến chỗ này rồi thì ít nhất cũng nghĩ kỹ thử xem thế nào đã. Cái gì cũng hỏi thế thì sau này làm việc biết làm thế nào?
Từ tính mũi bắt vít thì vài bữa chẳng may hết từ tính hoặc từ tính k đủ mạnh thì sao?
nếu hút mà giữ được thẳng đứng thì nó hút ở chỗ nào, hút ra sao?
Nghĩ thử xong rồi hỏi....
Dù sao cũng hoan nghênh các bạn chịu đi tìm đi hỏi rồi. Anh nói rất đúng, mọi người nên suy nghĩ kỹ trước khi hỏi. Phải tự mình hiểu được câu hỏi của mình rồi hãy đi hỏi vì đi hỏi là nhờ vả. Vậy phải hỏi sao cho ngưởi ta muốn trả lời mình.
Về cái đầu bắt vít thì nó dùng bộ hút chân không để hút con ốc lên. Tùy theo mũ ốc mà người ta thiết kế đầu hút ốc theo nó để có thể vừa với đầu ốc không bị hở khí. Còn làm sao cho nó thẳng con ốc thì bạn để ý phần Sleeve rồi suy luận thử xem nha.
Dạng máy bắt vít còn có thêm 1 dạng nữa là dạng đầu nhả vít. Cơ cấu cũng khá hay. Tùy vào yêu cầu đề bài mà ta sử dụng các dạng máy này.

Author
Dù sao cũng hoan nghênh các bạn chịu đi tìm đi hỏi rồi. Anh nói rất đúng, mọi người nên suy nghĩ kỹ trước khi hỏi. Phải tự mình hiểu được câu hỏi của mình rồi hãy đi hỏi vì đi hỏi là nhờ vả. Vậy phải hỏi sao cho ngưởi ta muốn trả lời mình.
Về cái đầu bắt vít thì nó dùng bộ hút chân không để hút con ốc lên. Tùy theo mũ ốc mà người ta thiết kế đầu hút ốc theo nó để có thể vừa với đầu ốc không bị hở khí. Còn làm sao cho nó thẳng con ốc thì bạn để ý phần Sleeve rồi suy luận thử xem nha.
Dạng máy bắt vít còn có thêm 1 dạng nữa là dạng đầu nhả vít. Cơ cấu cũng khá hay. Tùy vào yêu cầu đề bài mà ta sử dụng các dạng máy này.
Trả là trước công ty em cũng mua loại này về r nhưng về vít ốc hay bị xước vỏ housing do ốc trước khi vít bị nghiêng, với cả ốc hay bị tắc nữa.
Cảm ơn anh đã chỉ bảo!!

N

nghaiquan

Vụ này bên t cũng dính. Bị hỏng vỏ housing rất nhiều, cũng rất đau đầu vì vấn đề bắt nghiêng ốc. Nhiều vị trí bắt ốc rất khó khăn cho việc tự động hóa. Bên bạn làm về mảng nào vậy?

Author
Vâng. nếu lỗ vít ôc ngắn thì là đơn giản nhưng lỗ sâu dẫn hướng ốc bị nghiêng dẫn đến vít sẽ bị xước housing . Em cũng đang học hỏi đây. Em làm tự động hóa bác ạ. Rất mong được giao lưu vs bác.

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Ngay sau video của bác này có video gợi ý cũng khá hay do nó cho xem cả cấu tạo nữa:

Ốc ngắn thì dễ chịu nhưng gặp phải ốc dài thì mệt đấy :D
đặc biệt yêu cầu Cycletime nhỏ thì càng mệt.

Author
Ngay sau video của bác này có video gợi ý cũng khá hay do nó cho xem cả cấu tạo nữa:

Ốc ngắn thì dễ chịu nhưng gặp phải ốc dài thì mệt đấy :D
đặc biệt yêu cầu Cycletime nhỏ thì càng mệt.
Đúng bác ạ. Vấn đề ốc nghiêng, tắc ốc bọn e vẫn đau đầu