Nguyên liệu chế tạo que hàn điện

• Thread starter Caravan
  • Ngày mở chủ đề
C

Caravan

Author
Em nghe nói nguyên liệu để chế tạo que hàn điện có nguồn gốc từ Titan (TiO2) thì phải. Em rất muốn tìm hiểu thêm về vấn đề này. Kính nhờ các bác am hiểu về vấn đề này cho em thêm thông tin. Xin chân thành cảm ơn!

Nguyên liệu chính để sản xuất que hàn là ... điện cực, và nó cũng chiếm tỷ trọng lớn nhất trong giá thành sản xuất que hàn.

TiO2, mà chính xác phải là ilmenite/FeTiO3 hoàn nguyên với hàm lượng TiO2 khoảng 75% được sử dụng làm vỏ bọc que hàn. Ngoài ilmenite, một số nguyên liệu khác cũng thường được bổ xung bao gồm quartz (cát thạch anh), đá vôi (calcite/limestone) hoặc thông dụng hơn CaF2, Fe2O3, ferromanganese, titanium... Phụ gia liên kết thường dùng dung dịch thủy tinh lỏng Na (sodium solution) hoặc thủy tinh lỏng kaly/tổ hợp thủy tinh lỏng K/Na cho trường hợp sản xuất que hàn inox, hợp kim đặc biệt. Một số hợp chất hữu cơ cũng có nơi dùng, nhưng không phổ biến.

Còn gì nữa không nhỉ?

N

nutewe

Author
Điện cực là sao?Phải nói rõ lõi que hay vỏ que chứ,theo tui vỏ bọc que hàn có thành phần chính là các fero hợp kim và các khoáng chất(đá vôi), còn thủy tinh lỏng đóng vai trò chất kết dính lõi que bằng kim loại với vỏ bọc, biết mỗi vậy

Điện cực là sao?Phải nói rõ lõi que hay vỏ que chứ,theo tui vỏ bọc que hàn có thành phần chính là các fero hợp kim và các khoáng chất(đá vôi), còn thủy tinh lỏng đóng vai trò chất kết dính lõi que bằng kim loại với vỏ bọc, biết mỗi vậy
Điện cực là ... điện cực, là phần thép dây lõi que hàn ạ. Biết mỗi vậy!

Khi mua que hàn, chả ai hỏi em là mua lõi, mua vỏ hay mua cả hai. Cả vỏ lẫn lõi đều hình que, nên em cứ hay nhầm lẫn lung tung, vỏ với cả lõi!

gem

Member
Que hàn điện bao giờ chẳng kèm cả vỏ lẫn lõi điện cực
Vỏ que hàn giúp cải thiện khả năng dẫn điện hồ quang , tạo xỉ (ngăn cản kim loại hàn quá ngội nhanh ..), tạo dòng khí bảo vệ
Có 4 loại vỏ chính : Bazo, axit , xenlulo , rutin

Lily

Active Member
Moderator
Nói que hàn nghĩa là welding electrode, cũng có thể dịch ra thành điện cực hàn

Phần điện cực bên trong thực ra là lõi thép C thấp, SWRY-11.

Phần thuốc hàn (flux) bọc bên ngoài thì có thành phần khác nhau cho mỗi loại mark của que hàn đó. Công thức của thuốc hàn này thường là "tài sản" của người sản xuất, bí mật công nghệ. Bạn muốn biết thêm điều gì cứ hỏi, mình biết sẽ trả lời.

H

huylap

Author
Ðề: Nguyên liệu chế tạo que hàn điện

bạn nào có đặc tính kỹ thuật của các loại que hàn.post cho minh nhé, Thanks!

Lily

Active Member
Moderator
Lily có 1 quyển Catalogue của Oxford Alloys (nhà cung cấp các sản phẩm que hàn cao cấp, các dòng que hàn dùng trong dầu khí, ship building) nêu rõ các đặc tính hàn, các thông số làm việc và mô tả của từng loại que hàn. Các bạn muốn tham khảo có thể mượn Lily để copy.

mrgiang99

Active Member
Ðề: Re: Nguyên liệu chế tạo que hàn điện

Lily có 1 quyển Catalogue của Oxford Alloys (nhà cung cấp các sản phẩm que hàn cao cấp, các dòng que hàn dùng trong dầu khí, ship building) nêu rõ các đặc tính hàn, các thông số làm việc và mô tả của từng loại que hàn. Các bạn muốn tham khảo có thể mượn Lily để copy.

Endy hỏi có thể tải catalog từ homepage của Óc-phọt-ớ-lòi không Lily?

-------------------------------------------------------------------------
Nhì cục đá tảng nơi hắc cốc

P

phonghk4

Author

có rất nhiều chất trong vỏ bọc que hàn nhưng chủ yếu có tác dụng khử các chất có hại như P,S,O ..

LILY ơi bạn có thể cho địa chỉ liên lạc hoặc gởi lên thi mọi người mới có thể copy được chứ

H

hienvan55

Author

nguyên liệu chính dùng trong sản xuất que hàn điện thường la rutile hoac la ilmenit hoàn nguyên (tio2>55%) ferro Mn ,ferro Mo.... đất sét,đá vôi, borax, Natri cacbonnat, potassium cacbonnat, potassium titanate, sodium titanate, potassium silicate, sodium silicate....
co ban nao muon biet ve cac nguyen lieu de san xuat day han loi thuoc va thuoc han dung cho may han tu dong thi lien lac voi minh

M
Author

Mình xin bổ sung thêm. Hàn điện chủ yếu dùng que hàn bọc thuốc. Que hàn bọc thuốc thì có Rutile (R), Kiềm (B), Xenlulo (C),Ôxit (O), Axit (A) và các loại khác (S). Ngoài các máy hàn tự động, có thể dùng lõi hàn là các sợi kim loại hoặc hợp kim và các chất phụ gia. Mình có tài liệu về que hàn bọc thuốc, bạn cần thì pm cho mình.
Mình vừa bảo vệ đề tài về phương pháp hàn đắp, que hàn dựa trên kim loại cơ bản TiAl và Ti3Al. Cơ tính thu được không khác nhiều so với phương pháp hàn nổ.

H

hienvan55

Author

Mình xin bổ sung thêm. Hàn điện chủ yếu dùng que hàn bọc thuốc. Que hàn bọc thuốc thì có Rutile (R), Kiềm (B), Xenlulo (C),Ôxit (O), Axit (A) và các loại khác (S). Ngoài các máy hàn tự động, có thể dùng lõi hàn là các sợi kim loại hoặc hợp kim và các chất phụ gia. Mình có tài liệu về que hàn bọc thuốc, bạn cần thì pm cho mình.
Mình vừa bảo vệ đề tài về phương pháp hàn đắp, que hàn dựa trên kim loại cơ bản TiAl và Ti3Al. Cơ tính thu được không khác nhiều so với phương pháp hàn nổ.
ban cho minh tai lieu ve que han boc thuoc voi
minh dang can cam on ban nhieu
lien he theo dia chi
mail: hienvan55@yahoo.com

S

sieugadaihiep

Author

có pro nào có tài liệu về nguyên liệu và quá trình nhiệt luyện chế tạo que hàn cho mình xin với.địa chỉ của mình là sieugadaihiep@gmail.com.xin cám ơn!

M

maituananhspk

Author

Cho mình xin tài liệu về que hàn bọc thuốc nhé, thanks
Mail: maituananhspk@gmail.com

H

Hoangvh0810

Author

Cho mình xin tài liệu về que hàn bọc thuốc nhé, thanks .
mail: hoangvubk59@gmail.com