Nguyên Lý Hoạt Động Của Xilanh Khí Nén...

• Thread starter mrthuat
  • Ngày mở chủ đề
M

mrthuat

Author
Xin chào tất cả mọi người em là thành viên mới em đang muốn tìm hiểu về nguyên lý hoạt động của xilanh khi nén. Vì em ko biết gì về khoản này nên ngu ngơ hỏi mọi người đừng cười nhé! Như em thấy Xilanh thủy lực của 1 số loại máy móc thì gồm có ,moto -đầu bơm thủy lực-van phân phối -xilanh .Theo em hiểu thì khi môtơ bơm dầu qua van phân phối rồi đến xilanh .Khi van phân phối bơm dầu phía dưới thì cán xilanh đẩy lên và dầu qua đường phía trên hồi về và ngược lại khi van bơm dầu phía trên thì cán xilanh thụt xuống và dầu hồi về theo ống dưới.Đó là những điều em biết về xilanh thủy lực ko biết xilanh khí nén có giống như vậy ko ạ.

Ðề: Nguyên Lý Hoạt Động Của Xilanh Khí Nén...

Về cơ bản thì thủy lực và khí nén giống nhau. Bên thủy lức có gì thì khí nén cũng có cái đó (bơm, van, chỉnh lưu, đo áp,...)

Khí nén với thủy lực y chang như nhau về nguyên lý hoạt động, chỉ khác nhau ở vài điểm nhỏ:
- Ở thủy lực, dầu đi lòng vòng từ thùng -> bơm -> các loại van -> cơ cấu chấp hành (xylanh) -> thùng / Còn ở khí nén không khí đi từ khí quyển -> máy nén -> bình chứa -> các loại van -> cơ cấu chấp hành -> khí quyển.
- Năng lượng trong thủy lực là trực tiếp từ bơm tạo ra, còn trong khí nén thì cũng từ máy nén nhưng gián tiếp qua không khí.
Nói lằng nhằng vậy chẳng biết bạn có hình dung ra không. Bạn lên mạng tìm mấy animation về pneumatic là ra ngay thôi.

M

mrthuat

Author

Cám ơn anh rất nhiều ,em cũng đã hình dung ra đôi chút rồi ạ. Về thủy lực thì dầu luôn luôn lưu thông chạy theo hình tròn ,từ thùng -> bơm -> van phân phối -> xilanh -> van phân phối -> thùng .Còn về khi nén có phải là Máy nén khí -> bình chứa -> van phân phối -> xilanh trở về van phân phối rồi ra ngoài không khí đúng không ạ. Cám ơn các anh 1 lần nữa đã chia sẻ...!

M

minhtue

Author

anh ơi,vậy cho em hỏi xi lanh khí nén được lắp như thế nào trong động cơ vậy anh?trả lời nhanh giúp em với!thanks

M

minhtue

Author

anh ơi,vậy cho em hỏi xi lanh khí nén được lắp như thế nào trong động cơ vậy anh?trả lời nhanh giúp em với!cám ơn anh và các bạn nhiều