nguyên lý hoạt động động cơ xe chạy bằng than đốt(xe đò lở)

Author
Chào! Tôi chưa hiểu rõ về nguyên lý của xe đò lỡ chạy bằng than đốt, bạn nào hiểu về nguyên lý đó thì cho mình biết với. theo mình cũng chạy bằng động cơ đốt trong nhưng với khí đốt bằng than thì không đủ áp lực để thực hiện chu kỳ hoạt động của động cơ đốt trong.

U

ubuntu

Xin chào các bạn, vấn đề của các bạn thực ra trên thế giới đều đã ứng dụng từ lâu rồi chứ bây giờ nó đã thành lịch sử. Khí hóa than nó là trường hợp riêng trong dòng Fuel Gas. Nguyên văn sách nó nói thế này " Fuel gas, produced by the reduction of coal and peat, was used for heating as early as1840 in Europe and 1884 had been adapted to fuel engines in England. Prior to 1940, gas generator units were a familiar, but not extensively utilized, technology. However, petrolcum shortages during World War II led to widespread gas generator applications in the transportation industries of Western Europe." toàn bộ vấn đề được nêu trong " Hydrogen generator Gas for Vehicles and engines" từ Volume 1 đến Volume 5 khá hay và bổ ích. Hiện giờ tôi đang sở hữu một bộ và dành cho công việc hiện tại của tôi. Rất mong có thể giúp được mọi người. Tôi định chích một số model ôtô, xe máy mà họ đã làm tiếc rằng máy ảnh đang đi công tác nên chỉ nêu ra cho các bạn được biết: Xe bồn ở Thụy Sỹ, xe ba bánh ở Đan Mạch, xe Bus ở Đức, ô tô con Úc, Xe ben, Raibus, tầu đánh cá ở Thụy Sỹ, Limousine ở Đức, xe Lu, máy cầy ở Thụy Sỹ, máy súc, River barge tại Đức và nhiều thứ nữa e rằng đánh vào hết mất chỗ.
Có một điều khi tôi đánh Raibus thì đúng là hình ảnh của nó là tầu hỏa nhưng gọi là tầu hỏa thì nghe vô duyên vì không phải vì nó chạy bằng khí, tầu điện thì cũng không xong vì không chạy bằng động cơ điện, mà gọi là tầu khí thì tưởng là tầu chạy trên đệm từ nên đánh nguyên văn của nó là Raibus.

Sách hiếm, hôm nào anh ubuntu chụp vài tấm hình mấy loại xe đó up lên cho mọi người xem với nhé!

U

ubuntu

Sách hiếm, hôm nào anh ubuntu chụp vài tấm hình mấy loại xe đó up lên cho mọi người xem với nhé!
Của bạn đây, hơi bị lâu vì không có phương tiện chụp hôm nay đã có, chụp vài bức cho bạn tham khảo tuy đã là lịch sử nhưng biết đâu các bác nhà ta làm ra rồi báo chí lăng xê thế là thành made in của tôi giống bọn Thái đã làm. it's me it's me :107:
Mà biết đâu khi hết xăng dầu lại quay về cái này!

Chúc bạn thành công.

Cảm ơn bác nhiều lắm! Xưa giờ em vẫn hoài nghi về hiệu suất phản ứng và khả năng hoạt động của động cơ loại xe này, đoán rằng chỉ dành cho xe cỡ nhỏ chứ không áp dụng cho xe tải nặng, xe tự đổ, máy xúc... nhưng được xem mấy hình bác gửi đúng là mãn nhãn, thấy mình kém hiểu biết :9:.

@thanhddec: Ai bảo với đồng chí động cơ hơi nước là "động cơ đốt trong"?

B

baydlbc

@thanhddec: Ai bảo với đồng chí động cơ hơi nước là "động cơ đốt trong"?
Hiện nay các máy phát điện ở Campuchia chạy bằng động cơ diesel + củi dùng động cơ diesel cải tiến chỉ tốn 20% dầu diesel so với bình thường, còn lại tiêu thụ khí cháy từ củi, các anh nghe có lạ không? thực tế việc này là bình thường.

U

ubuntu

Hiện nay các máy phát điện ở Campuchia chạy bằng động cơ diesel + củi dùng động cơ diesel cải tiến chỉ tốn 20% dầu diesel so với bình thường, còn lại tiêu thụ khí cháy từ củi, các anh nghe có lạ không? thực tế việc này là bình thường.
Theo Ubuntu được biết thực tế ra về mặt động cơ không hề có cải tiến, cải tiến ở đây nằm ở bộ phận Carburetor.

D

duc09

cám ơn bác ubuntu,mình cũng thắc mắc về động cơ chạy than này