Nguyên lý thiết kế trong Creo Parametric

Author
Đối với thiết kế sản phẩm, khuôn mẫu việc tạo hình ra một hình dáng 3D là chỉ mới hoàn thành khoảng 50% công việc nếu người vẽ không chú trọng đến tham số ràng buột lẫn nhau giữa các đối tượng. Nó cũng là sự phân biệt giữa thiết kế chuyên nghiệp và không chuyên nghiệp. Trong thực tế không hề có bản thiết kế nào được vẽ đi một lần mà phải sửa đi sửa lại rất nhiều lần mới cho ra được sản phẩm cuối cùng để sản xuất. Hậu quả của tham chiếu không tối ưu là bạn phải mất rất nhiều thời gian để sửa lỗi mỗi khi thay đổi một vài thông số thiết kế, thậm chí phải vẽ lại hầu như toàn bộ. Chuyện này đa số người mới nhập môn đều gặp phải.

Nguyên lý làm việc trong thiết kế và cũng là thế mạnh của Creo Parametric là tham chiếu lẫn nhau. Designer nắm được nguyên lý này là có thể tận dụng tối đa hiệu quả của nó. Mặc khác nó cũng là thủ phạm làm nản lòng nhiều designer nhập môn vì chưa hiểu được tính chất của ràng buột, tham chiếu kể cả trong Sketch 2D và 3D Creo. Nguyên tắc của thiết kế là ta không phải vẽ lại bất kỳ đối tượng nào khi muốn chỉnh sửa nó (trừ những hiệu chỉnh tạo khác biệt quá lớn), hoặc ta không phải ràng buột 2 lần thông số cho 2 đối tượng giống nhau. Làm vậy, khi cần hiệu chỉnh thì bạn chỉ việc hiệu chỉnh ở 1 nơi.
Và người thiết kế cũng cần có tư duy, tính toán lường trước cho việc chỉnh sửa sau này nhằm ràng buột những thông số cần thiết để kiểm soát. Khi tối ưu được các vấn đề này, bạn sẽ thỏa mái chỉnh sửa 80% thông số cần thiết mà không sợ file bị lỗi. Hoặc nếu có lỗi xảy ra thì nó vẫn nằm trong tầm tay của bạn, bạn sẽ không phải mất thời gian vẽ lại bất cứ đối tượng nào mà mình đã bỏ công ra để vẽ trước đó.

Hôm nay đến đây bận quá nên tạm dừng.
Hôm khác mình sẽ tiếp tục chia sẻ phần ràng buột trong SKETCH và 3D. Hy vọng các bạn nhập môn sẽ cần nó.:108:

Author
Ðề: Nguyên lý thiết kế trong Creo Parametric

Theo các bác thì mình có nên viết tiếp không nhỉ.

Viết tiếp đi bác, mình cũng có biết về phần này đây. Có gì tham khảo nhau.

C

chipheocdt1

Viết đi bạn cho anh em mới vào nghề học hỏi. Thank!