Nhiệt luyện SUS 444

• Thread starter pminh037
  • Ngày mở chủ đề
P

pminh037

Author
Mình đang vật liệu không gỉ và có độ cứng > 50HRC sau khi tôi, mình không biết INOX SUS444 có thể tôi cứng được 50 HRC hay không ? ai biết xin chỉ giúp !

Ðề: Nhiệt luyện SUS 444

không biết Mark SUS444 của bạn có phải là mark của nhật nền kim loại là ferit ko? Nếu đúng như vậy theo tài liệu mình tìm được thì chỉ cần bạn ủ 850 - 1050 độ c rồi nguội chậm là đạt độ cứng theo yêu cầu.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Theo mình nhớ , "Inox đầu 44X" ( JIS) là loại 1 pha Ferritic nên không thể nhiệt luyện đạt độ cứng được! Nếu muốn có inox có thể tôi cứng được ( dùng làm Dao , dụng cụ y tế..) thì phải tìm dòng SUS 41X , 42X, 43X VD: 410 420 416 431 ....Có thể Si_ma_zi nhớ nhầm rồi .

Last edited:

uhm. Mình kiểm tra lại rồi, mình sai thiệt :4: mark thép trên tổ chức hoàn toàn là ferit nên không thể tôi mà chỉ có ủ nên không thể đạt độ cứng như yêu cầu ở trên. Nhưng mình cũng chưa đồng ý Lddung về các mark 44x chỉ hoàn toàn là loại 1 fa ferit, ví dụ như là mark SUS 440B có tổ chức là maxtenxit nên nó vẫn có thể tôi và ram có thể đạt độ cứng trên 56HRC chứ không nhất thiết 44x thì tổ chức phải là ferit.