Nhiệt độ tôi cho thép C45 đạt HB320 là bao nhiêu ???

• Thread starter Chu_Tieu
  • Ngày mở chủ đề
C

Chu_Tieu

Author
Chào các chuyên gia cơ khí :)
Em là sinh viên ! bây giờ em đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy . Em có 1 vài điều chưa biết mong mọi người giúp đỡ với !
Chi tiết của em là chi tiết dạng trục , thép C45 và yêu cầu kỹ thuật của chi tiết là :
Tôi cải thiện để đạt độ cứng của mặt trục là HB320 +- 20 .
Chiều sâu lớp tôi là : 20 - 25 mm
-Như vậy em muốn hỏi nhiệt độ tôi và thời gian tôi là bao nhiêu để đạt yêu cầu trên ?
-Có phải ram sau khi tôi không và nếu có thì nhiệt độ và thời gian là bao nhiêu ?.
-Làm nguội bằng gì ?
Mong mọi người giúp em với !
Em xin cảm ơn !

điền theo bảng này

https://lh6.googleusercontent.c[MED...AAUo8/MeRVT65gqjY/upanh.vndailys.com-1234.png

C

Chu_Tieu

Author
Ðề: Nhiệt độ tôi cho thép C45 đạt HB320 là bao nhiêu ???

ai giúp em với . sắp phải đi ký để bảo vệ rồi

vâng ! em hiểu :D

vậy trục của bạn kích thước thế nào, độ cứng sau tôi của C45 ko thể chỉ tra theo lý thuyết, đó là tiêu chuẩn đưa ra để tính cho một kích thước tiêu chuẩn

C

Chu_Tieu

Author

vậy trục của bạn kích thước thế nào, độ cứng sau tôi của C45 ko thể chỉ tra theo lý thuyết, đó là tiêu chuẩn đưa ra để tính cho một kích thước tiêu chuẩn
Anh ơi ! em gửi kích thước và các nguyên công vào gmail của anh rồi . anh kiểm tra rồi giúp em nhé .

cảm ơn anh nhiều :)
up ảnh lên đây mờ quá

mạng hơi kém anh đợi em 1 lát :)

Mạng kém quá em đọc luôn kích thước . từ trái sang lần lượt là Phi 160 , 170 , 185 , 200 , 185 , 170 , 160
Chiều dài cả trục là 625

Em gửi dc qua mail rồi đó anh . anh xem giúp em nhé !

worm

Well-Known Member
Moderator

Chào các chuyên gia cơ khí :)
Em là sinh viên ! bây giờ em đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy . Em có 1 vài điều chưa biết mong mọi người giúp đỡ với !
Chi tiết của em là chi tiết dạng trục , thép C45 và yêu cầu kỹ thuật của chi tiết là :
Tôi cải thiện để đạt độ cứng của mặt trục là HB320 +- 20 .
Chiều sâu lớp tôi là : 20 - 25 mm
-Như vậy em muốn hỏi nhiệt độ tôi và thời gian tôi là bao nhiêu để đạt yêu cầu trên ?
-Có phải ram sau khi tôi không và nếu có thì nhiệt độ và thời gian là bao nhiêu ?.
-Làm nguội bằng gì ?
Mong mọi người giúp em với !
Em xin cảm ơn !

điền theo bảng này

https://lh6.googleusercontent.c[MED...AAUo8/MeRVT65gqjY/upanh.vndailys.com-1234.png
Nếu đúng như yêu cầu của bạn thì chi tiết này có thể được nung nóng bằng lò buồng hoặc lò giếng ở trạng thái treo, nhiệt độ nung khoảng 800 ~ 860, tôi trong môi trường dầu, nhiệt độ ram khoảng ~ 400 / 2h.

C

Chu_Tieu

Author

Nếu đúng như yêu cầu của bạn thì chi tiết này có thể được nung nóng bằng lò buồng hoặc lò giếng ở trạng thái treo, nhiệt độ nung khoảng 800 ~ 860, tôi trong môi trường dầu, nhiệt độ ram khoảng ~ 400 / 2h.
cảm ơn anh nhé :)

C

Chu_Tieu

Author

À anh ơi ! thời gian Ram là 2h còn thời gian tôi là bao nhiêu vậy ?

xin phép bác worm tý nhé. theo em thì kích thước như của bạn thì tôi 840~860, môi trường là nước, ram ở 180~200. bác thấy sao. đây là ý kiến chủ quan của em thôi

nếu tính thời gian tôi thì phải biết bạn tôi trong môi trường gì? kiểu lò bạn muốn tôi là gì? mỗi loại mỗi kiểu thời gian khác nhau

C

Chu_Tieu

Author

Anh ơi ! môi trường tôi và kiểu lò thì tùy ý dc , chủ yếu là tìm được thời gian và nhiệt độ thôi .
theo anh thì khi tôi thì thời gian là bao nhiêu và ram là thời gian bao nhiêu ( môi trường và kiểu lò tùy chọn )

worm

Well-Known Member
Moderator

xin phép bác worm tý nhé. theo em thì kích thước như của bạn thì tôi 840~860, môi trường là nước, ram ở 180~200. bác thấy sao. đây là ý kiến chủ quan của em thôi
Nếu dùng lò tần số thì có thể, nhưng sẽ không đạt độ thấm tôi tới 20 ~ 25 mm. Còn nếu dùng lò giếng hoặc buồng mà tôi nước, thì sau khi tôi xong, có thể gọi điện luôn cho hàng sắt vụn ... cong và nứt ở các vị trí rãnh then, điểm thay đổi đường kính.

À anh ơi ! thời gian Ram là 2h còn thời gian tôi là bao nhiêu vậy ?
Là thời gian bạn ngâm trong dầu đến khi nguội hoặc chi tiết xuống dưới 180 độ. :D ... bạn thích ngâm bao lâu tùy ý. Còn thời gian nung thì cứ tính theo lý thuyết rồi cộng thêm khoảng 15 ~ 30'.

Bác nói hơi quá rồi, trục làm thép C45 và có kích thước lớn như vậy theo em chỉ tôi nước mới đạt độ cứng yêu cầu. Còn về phần nứt vỡ ở rãnh then hoặc biến dạng thì cái này thuộc đồ gá, hơn nữa nếu yêu cầu độ cứng như vậy. Nhiệt luyện rồi mới gia công, thường là phay rãnh then sau nhiệt luyện

C

Chu_Tieu

Author

Là thời gian bạn ngâm trong dầu đến khi nguội hoặc chi tiết xuống dưới 180 độ. :D ... bạn thích ngâm bao lâu tùy ý. Còn thời gian nung thì cứ tính theo lý thuyết rồi cộng thêm khoảng 15 ~ 30'.
thời gian nung cái trục của em là khoảng bao nhiêu ? theo kinh nghiệm của các anh cungc dc . ko cần chính xác lắm đâu :)

Tôi bằng dầu thường nhận được Martensite + pearlite + ferrite, Độ cứng cần 320HB thì e tôi bằng dầu không đạt nổi. Mình đồng ý với bạn luuDai, tôi bằng nước thì may ra. Thép C45 có hàm lượng crom, Mn thấp mặc dù chi tiết hơi lớn nhưng chắc không sao. Hinh dang chi tiết cũng không đến nỗi quá phức tạp.

Thời gian nung thì bạn Chu_tieu xem trong sach giáo khoa, nguoi ta có chỉ cách tính đấy. Còn không thì quyển ASTM heat treatment vol 4. Nó có nói công thức thực nghiệm, tra thử nhé

Chu_Tieu
: mình hỏi thiết bị bạn dùng là gì? buồng lò kích thước bao nhiêu? công suất bao nhiêu? nó liên quan đến tốc độ xử lý nhiệt cả nâng nhiệt và hạ nhiệt khi tôi và khi ram.
Còn nhiệt độ thì anh worm đã nêu rồi đó.

N

ngoctoanbk

Author

Thép C45, tôi ở nhiệt độ 800-830 oC trong môi trường nước và sau đó ram ở nhiệt độ 400-500 oc sẽ đạt được độ cứng 320HB.
Còn thời gian nung thì bạn đọc trong sách có nói mà. Hình như cuốn "vật liệu học" có nói đó.

Vâng, em nhầm ngôn ( loạn ngôn) hiiiiiiiiiiiiii là nung bác, nhưng em nghĩ với chi tiết càng lớn thế này thì tốc đọ nung phải kiểm soát chặt.