Nhiệt luyện khuôn dập nguội

Author
Hiện tại em đang có hai phương án sau: Một là từ phôi đem đi cắt dây sau đó nhiệt luyện Hai là từ phôi khoan lỗ sau đó đem đi nhiệt luyện xong rồi mới cắt dây Bác nào trong ngành xin hỏi ưu nhược điểm của hai phương pháp trên và ta nên chọn phương pháp nào.

nds

Member
Ðề: Nhiệt luyện khuôn dập nguội

Đây là do không có máy xung lỗ để xỏ dây :D, nếu có thì không nói làm gì, nhiệt luyện cả cục to rồi xung lỗ và cắt dây những cái mình cần.
Theo mình thì nếu khoan rồi nhiệt luyện sau đó cắt dây>>>>tốn phôi hơn
Khoan rồi cắt dây sau đó đem nhiệt luyện >>>>sai lệch kích thước (co ngót do nhiệt khi nhiệt luyện), nhưng tùy theo biên dạng và hình thù chi tiết ma bạn cắt dây khi đó nó sẽ sai số nhiều hay ít.
Thông thường mình chọn cách tốn phôi (cách 1), vì cắt dây thì thường dùng cắt chày cối và những chi tiết có dung sai nhỏ>>>cần chính xác.Còn nếu có điều kiện thì mua máy xung lỗ xỏ dây, he.

Ðề: Nhiệt luyện khuôn dập nguội

nếu lỗ của bạn phức tạp thì phải xung lỗ trước khi NL rồi sau đó cắt dây, còn nếu lỗ của bạn không phức tạp thì bạn cứ khoan lỗ trước rồi đem nhiệt luyện (phức tạp ở đây nghĩa là lỗ có nhiều góc cạnh và uốn lượn khó).
LƯU Ý :
Một là Trước khi Nhiệt luyện bạn cần phải để lượng dư thích hợp, cho dù lỗ của bạn có phức tạp hay không, bởi trong quá trình nhiệt luyện luôn luôn có biến dạng. Tuyệt đối không được gia công thành hình hoàn chỉnh mới đi nhiệt luyện.
Hai là sau khi cắt dây bạn phải Ram khử ứng suất. Quy trình cắt dây tạo ứng suất dư rất lớn tại vị trí cắt dây, sẽ ảnh hưởng tới độ bền của khuôn khi làm việc.