Nhiệt luyện trục chính làm bằng thép c45

• Thread starter duongdiem
  • Ngày mở chủ đề
D

duongdiem

Author
Mình đang làm đồ án tốt nghiệp về trục chính máy tiện 1K62 ...trong đồ án của mình có nguyên công nhiệt luyện : tôi và ram cao thép C45 nhưng mình chưa biết các thông số về nhiệt độ và thời gian tôi & ram cao như thế nào cho đúng với thép này...mong các thành viên MES nhanh chóng trả lời giúp mình... cảm ơn mọi người nhiều!

D

duongdiem

Author
Ðề: Nhiệt luyện trục chính làm bằng thép c45

mọi người đâu cả rồi....có ai giúp mình được không ?

D

duongdiem

Author

Thanks bạn phuongnamdp nha! Tài liệu của bạn rất bổ ích! Thực ra mình cũng biết khoảng nhiệt độ đó nhưng chỉ chưa được chắc chắn cho lắm nên mới nhờ mọi người trả lời cho được chính xác hơn, mong anh NOVA thông cảm nha vì đang cần gấp mà!

worm

Well-Known Member
Moderator

Bạn có thể tham khảo về nhiệt luyện thép C45 tại Link sau:

http://www.scribd.com/doc/23861506/Chot-nhip-oto

Thân ái
Có giá trị tham khảo với các chuyên ngành không phải nhiệt luyện.
- giải thích không thuyết phục.
- đoạn sau mâu thuẫn với đoạn trước
Ngoài ra, giữa chi tiết trục chính và chốt có rất nhiều điểm khác nhau về kích thước, yêu cầu, điều kiện làm việc --> chế độ nhiệt luyện khác nhau hoàn toàn.

F

Fish

Author

Mình đang làm đồ án tốt nghiệp về trục chính máy tiện 1K62 ...trong đồ án của mình có nguyên công nhiệt luyện : tôi và ram cao thép C45 nhưng mình chưa biết các thông số về nhiệt độ và thời gian tôi & ram cao như thế nào cho đúng với thép này...mong các thành viên MES nhanh chóng trả lời giúp mình... cảm ơn mọi người nhiều!
Trước hết bác cần nêu rõ cụ thể câu hỏi, vì trục trong máy tiện của bác rất nhiều loại, tùy vị trí hoạt động mà đưa ra các biện pháp thích hợp để nhiệt luyện, bác học CTM thì cũng đã biết, dựa vào đồ bền yêu cầu mà có những biện pháp nhiệt luyện khác nhau và thời gian nhiệt luyện khác nhau, vd với mác thép C45 của bác chỉ cần nhiệt luyện tăng độ cứng bề mặt, độ bền của trục tương đương với độ bền của bánh răng lắp trên trục, với trục có bánh răng trục vít bạn nhiệt luyện sao cho trục có độ bền gấp 1.5 lần, độ cứng bề mặt trục được thấm nitơ nếu trục chính là trục vít.

D

duongdiem

Author

MÌnh nhiệt luyện trục chính máy 1K62 mà bác....hizz...chắc chỉ có 1 loại may 1K62 thôi. dù sao cũng Thanks mọi người nhiều!

T

thuy_tomato

Author

Trong đồ án của bạn có yêu cầu kỹ thuật của trục đó không?( Độ cứng sau nhiệt luyện là bao nhiêu?). Còn nếu làm theo cách đơn giản nhất là tôi cao tần để bề mặt trục đạt độ cứng cao hơn bên trong lõi trục, đảm bảo độ mài mòn tốt mà trong lõi vẫn dẻo dai. Nhiệt độ tôi 840 - 860 độ C, thời gian thì tùy thuộc vào đường kính trục và chiều dài trục cần tôi thì mới tính toán chính xác được. Sau đó ram ở nhiệt độ 250 - 300 độ C là OK.