Những cách nào để tiện ren côn

• Thread starter tuyen86
  • Ngày mở chủ đề
H

ha_cktkm

Author
Ðề: Những cách nào để tiện ren côn

các sư huynh có tài liệu nào về các phương pháp tiện ren hình côn không, post lên cho đệ tam khảo với.thank cả nhà.

nếu là gia công trên máy tiện cơ mình nghĩ tốt nhất là bạn nên đánh lệch ụ động là phương pháp tối ưu nhất

V

vnamhp

Author

Nếu là máy CNC thì ko có gì để bàn cãi, Còn trên máy vạn năng mình xin giới thiệu với ae một số cách như sau:
1. Nếu góc côn nhỏ thì đánh lệch ụ động tuy nhiên giới hạn lệch ụ động rất nhỏ
2. Cách thứ 2 bạn có thể dùng thước côn tuy nhiên thước côn ko phổ biến trên các may vạn năng, nó chỉ có trên một số ít kiểu máy. Với cách này cho năng xuất và độ chính xác cao
3. Cách này các bạn có thể áp dụng trên mọi máy tiện vạn năng tuy nhiên độ chính xác không cao và phụ thuộc mnhiềuu vào tay nghề người thợ đó là các bạn gá dao úp xuống cho may quay ngược rồi khi dao ăn ren từ trong ra các bạn tiến bàn dao ngay vào theo bề mặt côn đã tiện trước đó, khi tiến các bạn chú ý đến lực tay quay cho đều và quan sat phoi ra đều là được. Chúc các bạn thành công

H

ha_cktkm

Author

máy tiện cơ ấy, loại vạn năng.mình xin tài liệu, về đọc làm tiểu luận thực tập công nhân. ai có gửi lên cho mình với. thank all

P

phuocloile7

Author

mình cũng đang gặp vấn đê này đây!! tiện ren côn con2 phải nêu ưu nhược điểm của tưng phương pháp nữa!!co bạn nào có tải liệu cho mình xin qua mail phuocloile75@gmail.com thanks

P

phuocloile7

Author

các bạn có tài liệu về phần các phương pháp tiện ren côn này cho mình xin qua mail phuocloile75@gmail.com thanks

V

vnamhp

Author
Ðề: Re: Những cách nào để tiện ren côn

Với chi tiết này của bạn thì ngoài cách xê dịch ngang ụ động thì bạn có thể dùng thêm 2 cách nữa như sau:
1. Nếu áp suất đường ống lớn (mối ghép ren của bạn có yêu cầu cao về kín khín nên ren gia công phải đảm bảo độ chính xác cao và chất lương bề mặt tốt) hoặc bạn gia công với số lượng lớn thì Cách tốt nhất trên máy vạn năng là bạn dùng thanh thước côn hoặc dưỡng, nếu dùng thanh thước côn mà vẫn chưa đạt được góc côn (góc côn lớn) thì có thể kết hợp thanh thước côn và xê dịch ngang ụ động. Khi đó bàn trượt dọc phụ trên cùng bạn xoay cho hướng tiến của nó vuông góc với băng máy và chiều sâu cắt sẽ được lấy bằng bàn trượt dọc phụ đó. Vậy là sau khi điều chỉnh máy xong bạn có thể tiến hành tiện ren côn với thao tác như tiện ren trụ rồi.
2. Nếu áp suất đường ống không cao (yêu cầu mối ghép trung bình) bạn có thể làm như sau: Sau khi đã tiện được bề mặt côn bạn gá dao ren úp xuống cho máy quay ngược dao cắt ren từ trái qua phải (từ trong mâm cặp ra như tiện ren trái) trong quá trình dao chạy tự động dọc thì bạn quay tay qua bàn dao ngang để tiến dao vào để dao bám theo mặt côn đã tiện. với cách này đòi hỏi thao tác điều khiển bàn dao ngang phải chính xác nó phụ thuộc nhiều vào tay nghề của bạn bạn phải dựa vào cảm giác lực ở tay và quan sát độ đều của phoi. Cách này có ưu điểm là nhanh, không mất nhiều công điều chỉnh máy, tiện được mọi góc côn. Nhược là độ chính xác thấp phụ thuộc nhiều vào tay nghề của người thợ, phù hợp với chi tiết có chiều dài ren gia công ngắn, gia công đơn chiếc, sửa chữa.
Hy vọng bài viết có ích cho bạn, Chúc bạn thành công!

P

phuocloile7

Author

Với chi tiết này của bạn thì ngoài cách xê dịch ngang ụ động thì bạn có thể dùng thêm 2 cách nữa như sau:
1. Nếu áp suất đường ống lớn (mối ghép ren của bạn có yêu cầu cao về kín khín nên ren gia công phải đảm bảo độ chính xác cao và chất lương bề mặt tốt) hoặc bạn gia công với số lượng lớn thì Cách tốt nhất trên máy vạn năng là bạn dùng thanh thước côn hoặc dưỡng, nếu dùng thanh thước côn mà vẫn chưa đạt được góc côn (góc côn lớn) thì có thể kết hợp thanh thước côn và xê dịch ngang ụ động. Khi đó bàn trượt dọc phụ trên cùng bạn xoay cho hướng tiến của nó vuông góc với băng máy và chiều sâu cắt sẽ được lấy bằng bàn trượt dọc phụ đó. Vậy là sau khi điều chỉnh máy xong bạn có thể tiến hành tiện ren côn với thao tác như tiện ren trụ rồi.
2. Nếu áp suất đường ống không cao (yêu cầu mối ghép trung bình) bạn có thể làm như sau: Sau khi đã tiện được bề mặt côn bạn gá dao ren úp xuống cho máy quay ngược dao cắt ren từ trái qua phải (từ trong mâm cặp ra như tiện ren trái) trong quá trình dao chạy tự động dọc thì bạn quay tay qua bàn dao ngang để tiến dao vào để dao bám theo mặt côn đã tiện. với cách này đòi hỏi thao tác điều khiển bàn dao ngang phải chính xác nó phụ thuộc nhiều vào tay nghề của bạn bạn phải dựa vào cảm giác lực ở tay và quan sát độ đều của phoi. Cách này có ưu điểm là nhanh, không mất nhiều công điều chỉnh máy, tiện được mọi góc côn. Nhược là độ chính xác thấp phụ thuộc nhiều vào tay nghề của người thợ, phù hợp với chi tiết có chiều dài ren gia công ngắn, gia công đơn chiếc, sửa chữa.
Hy vọng bài viết có ích cho bạn, Chúc bạn thành công!
cám ơn bạn nhiều nhưng thật mình vẫn chưa hiêu cho lắm về 2 cách này của bạn , k bit b co tai lieu k cho minh xin dc k? thanks mail la phuocloile75@gmail.com thanks

V

vnamhp

Author

Bạn à thực ra thì mình cũng chưa thấy có tài liệu nào nói cụ thể về vấn đề này. nhưng có một điều mình có thể hiểu là có những cách nào tiện trơn bề mặt côn mà có thể dùng tự động bàn dao dọc thì ta cũng có thể dùng phương pháp đó để tiện ren trên bề mặt côn đó, bởi vì đều dùng tự động bàn dao dọc cả ( một cái là tự động tiện trơn một cái là tự động tiện ren) không khác gì nhau cả. đó là nội dung của cách 1
Còn cách thứ 2 mình trình bày ở trên là do mình tự nghĩ ra thôi và mình vẫn bày cho mọi người làm như vậy khi mà yêu cầu kỹ thuật của sản phẩm không cao.

Có các cách tiện ren côn sau:

A. Máy tiện thường.

A1. Đánh lệch ụ động để đường tâm quay của vật tiện và phương chạy dao dọc tạo thành một góc bằng ½ góc đỉnh côn. Dùng kẹp tốc và mũi tâm.
Bàn dao dọc chạy tạo bước ren nhờ đường truyền cắt ren của máy tiện (đóng đai ốc hai nửa). Chỉnh chiều sâu cắt bằng vít me bàn dao ngang. Mở rộng rãnh ren (nếu cần) bằng vít me bàn dao trên.
Cách này không làm được ren trong.

A2. Bằng thước chép hình. Bàn dao dọc chạy tạo bước ren nhờ đường truyền cắt ren của máy tiện (đóng đai ốc hai nửa). Trong khi bàn dao dọc di chuyển, bàn dao ngang ra vào nhờ thước chép hình. Chỉnh chiều sâu cắt bằng vít me bàn dao trên.
Xem video:
http://meslab.tv/2012/11/dials-big-...cutting-[MEDIA=youtube]apere-threads[/MEDIA]/

Tham khảo thước chép hình côn tự làm:
http://www.homemodelenginemachinist.com/f28/l[MEDIA=youtube]th-taper[/MEDIA]-attachment-6404/

A3. Bằng dò tay. Bàn dao dọc chạy tạo bước ren nhờ đường truyền cắt ren của máy tiện (đóng đai ốc hai nửa). Dùng tay vặn vít me bàn dao ngang để đưa dao ra vào theo đúng đường sinh của côn, lấy chuẩn bằng mắt theo mặt côn trơn đã làm trước khi tiện ren. Cách này đòi hỏi sự quen tay của thợ, chiều sâu ren rất khó chính xác. Tuy vậy nó vẫn được dùng.
Xem video:
http://meslab.tv/2012/11/[MEDIA=you...by-universal-l[MEDIA=youtube]th-1k62[/MEDIA]/

Nếu tiện ren trong thì chắc là không thể vì nhìn vào đâu mà dò.

► Còn cách đánh lệch bàn dao trên theo đúng góc côn rồi vặn vít me bàn dao này để tạo bước ren (không dùng đường truyền cắt ren của máy tiện) thì chỉ có thể về mặt lý thuyết tạo hình. Khó mà làm được việc đưa dao đi đúng 1 bước ren thật đều trong 1 vòng quay của phôi.

B. Máy tiện CNC
Mọi chuyển động của dao đều theo chương trình đã lập kể cả việc chuyển dao tiện trơn sang tiện ren.
Xem video:
http://meslab.tv/2012/11/bolton-cnc-l[MEDIA=youtube]th-working[/MEDIA]-for-taper-thread/

Last edited by a moderator:
P

ptnha

Author

Chào các bạn,
Theo mình có 3 cách tiện ren côn (ở Cty mình đã thực hiện) ngoài cách đánh lệch ụ động:
1- Tiện ren côn trên máy cơ bình thường với kết hợp lấn dao hướng kính bằng tay (ren có độ côn nhỏ)
2- Tiện ren côn trên máy cơ có cơ cấu thước côn
3- Tiện ren côn trên máy tiện CNC

C

ckcaocuong

Author

ông bạn thanhhn_1210 có phải dân cơ khí không vậy? nếu bạn gia công với số lượng lớn thì nên chế bộ gá trên máy tiện,còn làm với số đo khác nhau bạn nên luyện thêm tay nghề đi..đã là thợ tiện gặp ren côn thì vê ren bằng tay luôn..